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Benki yapata faida
ya shilingi bilioni 69
mwaka 2017

Benki ya CRDB na Kampuni zake Tanzu Rasilimali za Benki na Kampuni zake Tanzu
zimepata faida baada ya kodi ya shilingi 7iliongereka kutoka shilingi bilioni 5,416 mwaka
bilioni 69 mwaka 2017 licha ya 2016 hadi shilingi bilioni 5,224 mwaka 2017.
changa-moto sihaptbahil sektaya kifedha- Amana pia ZI|IOhg€ZGkC!_ka_O_kCl_Shl_il-ngl_ bilioni
. . . . 4,110 mwaka 2016 hadi shilingi bilioni 4,236
ikiwemo hali ngumu ya ukwasi. Faida

. i . mwaka husika. Mikopo iliyodorora ilipungua
iliyopatikana mwaka 2017 ilipungua kwa kutoka asilimia 14.0 (ya mikopo yote) mwaka

asilimia 7 ikilinganishwa na faida ya 2014 hadi asiimia 134 mwaka 2017. Pato
shilingi bilioni 74 iliyopatikana mwaka kwenyc midiji lilipungua kutoka asilimia 10.3
2016. mwaka 2016 hadi asilimia 2.2 mwaka husika.

Matokeo ya viashiria mbalimbali vya utendaji (wa Benki ya CRDB na Kampuni zake
Tanzu) kwa Mwaka 2017 ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

JAN — DESEMBA 2016 | JAN - DESEMBA 2017 | KUONGEZEKA/KUFPUNGUA

VIASHIRIA VYA UTENDAJI (shilingt biliont) (shilingi biliont) (kwa asilimia)

Rasilimali 5416 5.924 9 A

AMmanda 4,110 4,236 @) A

Faida baada ya kodi 74 69 ¥ Y

Pato kwenye rasilimali (ROA) 2.2% 1.8% 0.4 Y

Pato kwenye Midiji (ROE) 10.3% 9.2% 1.1 Y

Mchango wa kampuni  tanzu umeendelea amana na rasilimali katika sekta ya benki, ambayo

kuongezeka kwani kampuni zote zlipata faida
katika kipindi hiki.

Kampuni Tanzu ya CRDB Microfinance Services
Company Limited ilipata faida baada ya kodi ya
shilingi milioni 800 na Kampuni Tanzu ya Benki ya
CRDB Burundi ilipata faida baada ya kodi ya shilingi
bilioni 3.2 . Kampuni ya CRDB Insurance Broker,
ilipata faida ya shilingi milioni 1,049.

Benki ya CRDB imeendelea kuwa imara kwenye
soko kwa kushikilia takriban asilimia 21 ya jumla ya

imeifanya ishike nafasi ya kwanza kwa ukubwa wa
mizania nchini Tanzanic.

Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB ilichukua
hatua kadhaa ili kuimarisha utekelezaji wa mkakati
wa biashara kwa mwaka 2017 Mojawapo ya hatua
hizo ilikuwa ni kudhibiti ukuaji wa gharama za
vendeshaji kwa kupunguza kasi ya kupanua
mtandaoc wa Benki na kuboresha matumizi ya
rasilimaili ili kuongeza fija.
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Benki ya CRDB imeendelea kupanua wigo wa kuwahudumia wateja wake kwa
kufungua tawi jipya katika jengo la LAPF Mkoani Dodoma, ambapo mgeni rasmi
katika hafla hiyo alikurwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli. A

kizungumsza katika hafla hiyo, Mheshimiwa

Rais aliipongeza Benki ya CRDB kwa kupanua wigo wa huduma zake mkoani
Dodoma ili kuendana na kasi ya ukuaji wa makao makuu ya nchi.

19 Nimefurahi sana kuona Benki ya CRDB
inaunga mkono mbkakati wa  Serikali
kuhamishia shughuli zake hapa Dodoma. Ni
matumaini yangu kuwa tawi hili litaboresha
upatikanaji wa huduma za kibenki hapa
Dodoma na hivyo kuongeza kasi ya muaendeleo
ya mkoa na nchi yetu kwa ujumla, 939 alisema
Mheshimiwa Rais.

Rais Magufuli alitumia fursa hiyo kutoa wito kwa
wananchi wole wa mkoa wa Dodoma,
kutumia fursa ya ufunguzi wa tawi hilo jipya
kwa kuendeleza na kuboresha shughuli zao za
maendeleo. Aliwasihi wananchi kutoogopa
kutumia fursa zinazotolewa na mabenki katika
kupata mikopo pamoja na ushauri wa
masuala mbalimbali ya kifedha.

The banlk that listens

Dkl. Magululi dlipongesa Berniki ya CRDB kwu
kutoa kipaumbele katika kuiwezesha sekia ya
viwanda hapa nchini. Serikali kwa upande
wake imejipanga vizuri ili kuhakisha Tanzania
inafikia malengo ya kuwa nchi yenye uchumi
wa kati wa viwanda ifikapo mwaka 2025.

(17 Dk, Kimei ameeleza hapa ni kwa jinsi gani

Benki ya CRDB imekwwa ikiweka sera na
mikakati inayotoa Ripaumbele Rwa sekia za
viwanda na kilimo ambazo ni muhimu sana
katika kuhahikisha tunakuwa na malighafi za
kutosha na zenye ubora kwa ajili ya viwanda
vyetu, niwapongeze sana kiva hili 39 alisema
Dkt. Magufuli.




Mheshimiwa Rais pia alivataka mabenki nechini
kupunguza riba katika mikopo wanayotoa.
Alisema kuwa rba kubwa imekuwa
changamoto inayochangia walcja wecngi
kushindwa kurejesna mikopo na wengine
kuogopa kukopa kabisa.

Dkt. Magutuli dlipongcza Benki ya CRDB kwa
kubuni njia mbali mbali mbadala za kutolea
huduma hususani SimBanking, FahariHuduma
Wakala na Infernet banking ambazo zimekuwa
msaada mkubwa katika kufikisha huduma za
kibenki kwa wananchi walio wengi, ambao
kwa muda mrcfu wamckuwa njc ya mfumo
rasmi wa kibenki.

“Ninaposema mabenki yasambaze huduma
mpaka vijijini  simaanishi mfunguc matawi
kama haya, ila nawataka mbuni njia mbadala
7a kuwafikia walcja kama kuingia ubia na
mawakala ‘'Agent banking', huduma za
SimBanking na Internct Banking kama Benki ya
CRDB mlivyotanikiwa kufanya, niwapongeze
sana," alisecrma Dkt. Magufuli.

Vilevile mheshimiwa Rais aliipongeza Benki ya
CRDB kwa kuendelea kuwa Benki imara nd
kusisitiza kuwa kama faasisi zotce za Scrikali
Zilizobinatsisnwa zingeiga miano wa Benki ya
CRDB taifa lingepiga hatua kubwa sana
kimaendeleo.

Mwenyekitt wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki
ya CRDB Bw. Ally Hussein Laay alisema mbali ya
kutungua tawi hilo, Benki ya CRDB imeshapadla
eneo kwa qjili ya vjenzi wa ofisi kubwa zaidi
Ifakayo kuwd sehemu yd makao makuu yad
Benki hiyo. Pamoja na hayo Bw. Laay
alimhakikishia Mheshimiwa Rais kuwa Benki ya
CRDB itacndclca kuwcka mikakati cndclevu
na yenye manufaa kwa wateja na watanzania
kwa ujumla.

“Aznw vetu kuu ni kuifanya benki ya CRDB
kuwa benki chaguo namba moeja la watanzania
wote yaani “First choice bank” Azma hii
inatufanya Ruendelea kuwa wabunifu zaidi na
kuendelea kusimamia misingi yetu ya kuwa
benki va kizalendo vyenye mitazamo wa
kimataifa, 39 qliserna Bw. Laay.

Mkurugenzi Miendaji wa Benki ya CRDB Dkt.
Charles Kimei dalisema kuwa mahitaji ya
huduma za kibenki kafika jiji la Dodoma
yamekua kwa kasi hasa baada ya Serikali
kuhamia katlika mkoa huoc na hivyo
kuhamasisha Benki kupanua wigo wake il
kukidhi mahitqgji ya huduma za kibenki.

ya serikali yako ya kuhamishia rasmi makao
makuu hapa Dodoma. Ni dhahiri kuwa kitcndo
cha serikali kuhamia rasmi hapa Dodoma
kitaongcza idadi ya watu na hivye kuongeza
maradatu mahitaji ya huduma za kibenki
aliscma Dktf. Kimci.

Dkt. Kimei alisema mkoa wa Dodoma ni kati ya
mikoa ambayo Benki ya CRDB ina matawi
mcngi. Benki hiyo ina jumla ya matawi 9
mkoani humo ambayo ni Dodoma, UDOM,
Chamwino, Bunge, Gairo, Kondoa, Mpwapwa,
Miuji na Kibaigwa. Dkf. Kimei alisema Benki ya
CRDB inashiriki na kuchangia kwa kiwango
kikubwa ukuagji wa uvchumi wa nchi kupifia
ulipdiji kodi, gjira, huduma za kijamii na utoaqji
mikopo.

“Mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka jana,
Benki ya CRDB ilitoa mikopo yenye thamani ya
shilingi trilioni 3.3 kwenye sekta za Fkilimo,
uchukuzi, utalii, viwanda na ujenzi wa
miundombinu 33 alisema Dkt. Kimei.

Katika hatla hiyo, Benki ya CRDB pia ilimkabidhi
Mheshimiwa Rais hundi ya kiasi cha shilingi
milioni 100 ikiwa sehemu ya wajibu wa Benki
hiyo kusaidia jamii inayoizunguka (Corporatc
Social Responsibility). Akizungumza wakati wa
makabidhiano, Dkt. Kimei alisema Benki ya
CRDB inatambua kuwa serikall peke yake
haiwezi kutatua kila changamoto katika jamii
hivyo Benki hiyo kama mdau mkubwa wa
maendeleo ina jukumu la kuisaidia serikali
kutatua changamotfo mbalimbali zinazoikabili
jamii.

Mheshimiwa Rais aliishukuru Benki ya CRDB kwa
kuowa mdau mkubwa wa kuchangia
macndclco, huku akizitfaka faasisi nyinginc
kuiga mfano wa Benki ya CRDB katika kuisaidia
jamii inayoizunguka. Akizungumza wakati
akikabidhi msaada huo uliofolewa na Benki ya
CRDB kwa mkuu wa mkoa wa Dodoma Dki.
Binilith Mahenge, Mheshimiwa Rais aliagiza
fedha hizo zitumike katika ujenzi wa wodi ya
wagonjwa hospitali ya mkoa wa Dodoma.

"Naelekeza tfedha hizi zitumike kujenga wodi
ya wagonjwa kafika hospitali yetu ya mkoa,
nitakuja mwenyewe kuhakikisha zimetumika
vizuri. Nitauomba uvongozi wa Benki ya CRDB
vungane na mimi katika vzinduzi wa wodi hii
ambayo futdipa jina la *‘Wodi ya Benki ya
CRDB' ", alisema Mheshimiwa Rais.

*lumechukua uamuzi huu ili kuendana na kom
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Hivi kartbuni Benki Kuu ya Tanzania imeidhinisha

Wajue
® wajumbe watalu wapya wa Bodi ya Wakurugenzi
wq U m e wa Benki ya CRDB ambao wanakamilisha safu ya
wajumbe 12. Wajumbe hao ni Dkt. Neema Munisi

Mori, Biww. Charles Edward Kichere na Buw. Jes

wapyawa

DEt. Mori alichaguliwa wakati wa Mkutano Mk
* wa 22 wa Wanahisa wa Benki va CRDB uliofanyika
o I y q Jijint Arusha mwezi Mei, 2017 akiwakilisha kundi

la wanahisa wenye hisa chini ya astlimia moja. Buw.
Kichere na Bw. Klausby wameteuliwa na DIF

L
B e n kl q kuwakilisha wanahisa wenye hisa zaidt ya asilimia
10 ya hisa za Benki. Bw. Kichere ameteuliwa

kujaza nafasi iliyoachwa wazi na Bw. Bede Philip
Lyimo aliestaafu na Bw. Klausby ameteuliva
® kuchukua nafasi ya Bw. Kai Kristoffersen ambae

pia amestaafii.

Wasifu wa wajumbe wapya wa Bodi

DEkt. Neema Munisi Mori ni Mhadhiri Mwandamizi, [dara ya Fedha katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania na Mjumbe wa Bodi ya Shirka la
Ndege la Tanzania (ATCL) na Taasisi ya Utodji Mikopo nchini- EFL. Dkt. Maori
ana shahada ya Uzamivu katika masuala ya Biashara ya Kimataita (akijikita
zaidi katika Utawala wa Kampuni) ya Chuo Kikuu cha Agder, Norway,
Shahada ya Uzamili ya Uongozi wa Riashara ya Chuo Kikuu cha Dar es
salaam nchini Tanzania na Shahada ya Kwanza katika masuala ya Fedha ya

Chuo Kikuu cha Dar cs Salaam.

Buw. Jes Klausby ni Mshauri Mwandamizi wa masuala ya Uchambuzi wa
Kibenki, Benki Kuu ya Denmark. Aliwahi kuwa Mwenyekiti na Mjumbe wa Bodi
ya Dansk Panlebrevsbors na Mkurugerizi Mlendaji wa Benki ya Nykredil. Ana
Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika masuala ya Hesabu na Uchumi ya

Chuo Kikuu cha Aarhus, Denmark.

Bw. Charles Edward Kichere ni Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
il nchini Tanzania (Tanzania Revenue Authority - TRA). Ana Shahada ya Kwanza
‘ ya Sheria kutoka Chuo Kikuu cha Tumaini jijini Dar es Salaam, Tanzania,
shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara katika masuala ya tedha
(MBA) -Tinance ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Stashahada ya Usimamizi
wa Fedha 7a Miradi inayofadhiliwa na Washirika wa Maendeleo kitoka Africa
Renaissance Cenire, Mbabane Swaziland, Shahada ya Kwanza ya Biashara

katika Uhasibu (B.Com Accounting) ya Chuo Kikuu cha Dar ¢s Salaam.
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Viongozi na wafanvakazi wa Benki va
CRDB pamaja na mageni waalikina
wakifuatilia ufunguzi wa tawi la Benki ya
CRDB mkoani Dodoma

4

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John

Pombe Magufuli akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji

wa Benki ya CEDB Dkt. Charles Kimei.
T W R

“ Rais Magufuli akiwa kRatika picha ya
pamoja na viongozi mbalimbali wa serikali
na wajumbe wa Bodi na Menejimenti ya
Benki va CRDB

CRDB Buw. Ally Laay na Mkurugen=zi Mtendaji wa
Benki hiyvo Dit. Charles Kimei imakimbahidhi
Rais Magufuli mfano wa hundi ya shillingi
milioni 100 kuchangia huduma za jamii. Kiast
hicho cha fedha kitatumika katika ujenzi wa
waodi ya wagonjwa hospitali ya mkoa wa Dodoma

"VRALCDT 7H032T0W LDENAR0GE ¢\



Malipo ya
gawio kwa
wanahisa
ambao
hawajachukua
gawio kwa
muda mrefu

Benki ya CRDB inawatangazia wanahisa
wote ambao hawajachukua gawio kwa
muda mrefu kufika katika tawi lolote la Benki
ya CRDB kwa aijili ya kuhakiki taarifa zao na
kufanya taratibu za malipo.

Mwanahisa atatakiwa kufckclcza yafuatayo
ili kulipwa gawio lake:

Kujaza lomu ya kuboresha
kumbukumbu za mwanahisa
zinazopatikana kwenye matawi ya
Benki na kuituma kwa Katibu au
Tawi lolote la Benki ya CRDB lililo
karibu naye.

Wanahisa wasio na akaunti katika
Benki yoyote ile, wanashauriwa
kufungua Akaunti ya Busara
ambayo imeanzishwa kwa aijili ya
wanahisa kupilia lawi lolole la Beriki
ya CRDB.

Fomu iliyojazwa irudishwe Benki
ikiwa imeambatishwa na nakala ya
cheti cha hisa (CDS eipt)

pamoja na barua ya maombi ya
kulipwa gawio.

Karibu kwenye
semind na
Mkutano Mkuu wa
23 wa Benki ya
CRDB

Bodi ya Wakurugenzi pamoja na Mengjimenti ya
Benki ya CRDB inachukua fursa hii kuwaalika
wanahisa wote wa Benki kuhudhuria Mkutano
Mkuu wa 23 wa Benki ya CRDB utakaofanyika
siku ya Jumamosi farehe 19 Mei 2018, katika
ukumbi wa Simba uliopo Kituo cha Kimataifa
cha Mikutano (AICC) jijini Arusha kuanzia saa 3
kamili asubuhi. Mkutano Mkuu utatanguliwa na
semina ya wanahisa itakayofanyika siku yad
ljumaa tarehe 18 Mei, 2018 katika vkumbi wa
Simba kafika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano
(AICC) jijini Arusha kuanzia saa 3 kamili asubuhi.

Mkutanc Mkuu hufanyika kila mwaka  ili
kuwawezesha wanahisa kujua maendeleo ya
benki yao na kushiriki kutoa maoni na kupitisha
maamuzi muhimu kwa djili ya kuongeza fija na
kuboresha utenddiji .

Mkutano Mkuu ni fursa muhimu sana kwani
hutoa nafasi kwa wanahisa kuwasilisha
mapendekezo yao ng kuuliza maswali
mbalimbali na kupata majibu moja kwa moja
kutoka kwa vongozi wa Benki. Kila mwanahisa
ana haki ya kushiriki Mkutano Mkuu.

Wanahisa watakaoshindwa kushiriki au  kufika
kwenye Mkutano Mkuu wanashauriwa
kutokupoteza fursa hiyo kwa kuchagua
mwakilishi ambaye atahudhuria mkutano mkuu
kwa niaba vao. lli kufanya hivyo, mwanahisa
analakiwa  kujaza fomu ya uwakilishi (proxy
form) na kuiwasilisha kwa Meneja wa Tawi lolofe
la Benki lillopo karibu naye. Pla mwanahisa
anaweza kuandika maoni yake na kumkabidhi
mwakilishi atakaye mchagua.

Kwa ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana nasi kwa anuani/simu ifuatayo:

@crdbbank
@CRDBBankPlc

crdbbankplc
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MAMA FAIDA
MBONA UME
JUNAMIAT

RAHA ITOKE WAPI
MZEE MWENZANGU

CHETI CHANGU

SWIONI TANGU ?'\\‘. e

Juzit CHETI
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ALAAAH! LUMBE UNA
MAANISHA STRKABADHI
YA UMILIKI WA HISA AU
KWA JINA JINGINE

CDS RISITI?

CHETI BWANA | NDIYO...
KWANI WEWE

INA MAANA
HUJUI CHET B

CHA HisA? HUNIELEWI!

MALIPO HAYO
YANAFANTIKA
WAPIT

HITO ELFU MBIL
UNALIPA KWENYE
MATAWI TR CRDB
BENKI KISHA UNA
AMBATANISHA NA
RISITI

NPAKUSHRUR] UDANDILE BARUA
KUMTARRIFU KATIBU WA BENKI
UAMBATANISHE NA TARRIFA TR
POLISIE, HATI YA EIAFPO NA ULIPIE
SHILING! ELFU MBILI ILW UPATE
STALABADHI NTINGINE

DU AFADHAL!
NILIDHANI NDO
NISHAPOTEZA
HiSA ZANGU

NAKUSHAURI
UITONZE

STAKABADHI
YAKO VIZURI

KWANL IKIANGUKIA g .-. NIMEKUELEWA
MIKONONI MWA i JIRANI, MIMI TENA!
WATU WENYE NIA KURANZIA SASA
MBAYA WANAWEZA NITAITUNZA VIZURI
KUUZA HISA ZRKO STALABADH! YANGU
| % YA HISA!

NGOJA NIKA
FANYE HIVO
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