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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt. Charles Kimeli
akiwasilisha Taarifa ya Hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi
kilichoishia tarehe 31, Disemba 2017.

The bai

ambapo masuala mbalimbali yaluadlllwa na maazimio kadhaa kufanyika. Mkutano
Mkuu wa Wanahisa hufanyika kila mwaka kwa mujibu wa Katiba ya Benki, matakwa
na taratibu za Utawala Bora. Kama ilivyo desturi, Mkutano Mkuu ulitanguliwa na Semina
ya Wanahisa iliyofanyika tarehe 18 Mei 2018 katika ukumbi wa Simba na kufuatiwa na
hafla fupi iliyofanyika Hoteli ya Mount Meru.
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TANO MKUU WA 23

Hafla hiyo ilitoa nafasi adhimu kwa wanahisa kujadiliana, kubadilishana mawazo na
kufahamiana miongoni mwao na wakurugenzi na menejimenti nzima ya Benki hivyo
kuimarisha mahusiano kati ya wanahisa na benki yao.

Wanahisa waliohudhuria semina
walipata elimu na maarifa kuhusu
uwekezaji, umuhimu wa kuandika
wosia, na kufahamu matumizi ya
fedha za kidijitali na namna mifumo
yake inavyofanya kazi na athari zake
kiusalama.

Mkutano Mkuu ulihudhuriwa na
wanahisa takriban 900 kutoka mikoa
na maeneo mbalimbali ndani na nje
ya nchi. Asilimia 79 ya hisa za Benki
ziiwakilishwa. Wanahisa walishiriki
kikamilifu na kutoa maoni na kuuliza
maswali ambayo yatasaidia Bodi na
Menejimenti kuboresha uendeshaiji.

BN
Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 23 wa

Wanahisa wa Benki ya CRDB Bw. Abeid [
Mwasajone akiongoza Mkutano huo. |

CHAIR 1

Yafuatayo ni Maazimio yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa wa Benki
ya CRDB :

v Gawio la shilingi 5 kwa kila hisa kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Disemba 2017.
v Ada ya Wakurugenzi ya shilingi 818,478,576/= kwa mwaka 2018 .

v' Bw. Apollo Temu na Dkt. Faustine Karrani Bee walichaguliwa kuwa wakurugenzi
wapya wa Bodi kutoka Kundi la wanahisa wenye hisa chini ya asilimia moja .

v' Bi. Rose Felix Metta alichaguliwa kwa mara nyingine kuwa mjumbe wa Bodi kutoka
kundi la wanahisa wenye hisa kati ya asilimia moja na kumi.

v' Kampuni ya Ernst & Young Tanzania ilidhinishwa kuwa Mkaguzi wa Nje wa Hesabu
za Benki ya CRDB kwa mwaka 2018.

v' Bodi ya Wakurugenzi ifikiie upya uamuzi wa kustaafu wa Mkurugenzi Mtendaiji,
Dkt. Charles S. Kimei kutokana na changamoto za kibiashara zinazoikabili Benki na
sekta ya kifedha kwa sasa.

v' Mkutano Mkuu wa 24 wa Wanahisa ufanyike jijini Arusha tarehe 18 Mei, 2019 katika
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa (AICC) kwenye Ukumbi wa Simba.
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Utekelezajl wa
Mkakati Mpya
wa Blashara

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB
Bw. Ally Hussein Laay akiwasilisha taarifa na matokeo

Mkakati mpya umejengwa katika nguzo kuu
tatu. Nguzo ya kwanza ni kuongeza ufanisi

ya kifedha kwa mwaka ulioishia Disemba 31, 2017 wakati
wa Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa uliofanyika tarehe
19, Mei 2018 Jijini Arusha .

——Vk

Benkiya CRDBimeanza utekelezajiwa mkakati
Mpya wa Biashara wa Miaka Mitano (2018-
2022) unaolenga kuleta mageuzi ya utendaiji
kuanzia ngazi ya tawi, kuboresha ufanisi na
tija na kuimarisha mchakato wa kusimamia
vihatarishi vya mikopo na kutumia mifumo ya
kidijitali katika utoaji wa huduma kwa wateja.
Maudhui ya mkakati mpya wa biashara ni;
‘Safari ya Mageuzi ya Kidijitali.” Mkakati huo
umepitishwa na bodi ya wakurugenzi baada
ya tathmini ya utekelezaji wa mkakati uliopita
(2013-2017) kufanyika.

Mkakati uliopita ulipata mafanikio kadhaa
ikiwemo kupanuka kwa mtandao wa vituo vya
huduma,ambapo jumla ya vituo vidogo vya
huduma na matawi ya kawaida yaliongezeka
kutoka 93 mwaka 2012 hadi matawi 260,
mashine za kuweka na kutoa fedha (ATMs)
kuongezeka kutoka 245 hadi 550 pamoja na
uanzishwaji wa huduma za benki kwa njia ya
mtandao wa simu ya mkononi (Simbanking na
Simaccount) huduma za benki kwa mtandao
wa intanetipamoja na kuanzishwa kwa
mfumo wa kutolea huduma za Benki ya CRDB
kupitia kwa mawakala wa Fahari Huduma.

na tija, ambayo inajumuisha mageuzi ya
utendaji wa matawi na taratibu za ukusanyaiji
amana na utoaji wa mikopo. Moja ya vipimo
muhimu vya utendaji itakuwa uwiano kati ya
gharama na mapato. Azma hii itatekelezwa
kwa kuboresha mifumo na taratibu za utendaji
il kuwawezesha wafanyakazi walio wengi
zaidi kujihusisha moja kwa moja na shughuli za
mauzo na kuhudumia wateja.

Nguzo ya pili ni kujenga Benki ya kisasa
ambayo michakato yake inaendeshwa
kidijitali na kuwezesha wateja kupata huduma
bora katika maeneo yote kama vile mashine
za kutoa na kuweka fedha (ATMs), vituo vya
mauzo (PoS), intaneti banking, Simbanking
na mawakala wa FahariHuduma. Awamu
ya kwanza ya safari ya mageuzi ya kidijitali
imekamilika na utekelezaji wa awamu ya pili
unaendelea. Mageuzi ya kidijitali yataimarisha
uwezo wa Benki na kampuni zake tanzu kutoa
bidhaa na huduma bora, kuongeza ufanisi na
kuridhisha wateja. Nguzo ya tatu ni kuwekeza
katika vitendea kazi na mifumo yetu ya
kielektroniki ili kuhakikisha Benki inaendelea
kutoa huduma bora wakati wote. Hatua hii
inajumuisha kuimarisha ufanisi wa mfumo
mkuu wa Benki na mifumo mingine ya utendaji
na usimamizi.
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Je wajua? Fedha za kidijitall
hung’ata na kupulizal

Fedha za kidijitali (crypto currencies) zimekuwa gumzo nchini Tanzania na duniani miaka ya
hivi karibuni, watu wengi wakitamani kulamba asali hiyo, huku wengine wakihofia madhara
yake. Sambamba na shauku hiyo mamlaka za uthibiti ndani na nje ya nchi zimekuwa na
mitazamo tofauti kuhusu fedha za kidigitali. Hivi karibuni Benki Kuu imetoa tahadhari kutokana
na uwezekano wa watumiaji wa fedha hizo kupata hasara kwa kuwa fedha hizo hazina mfumo
wa udhibiti hapa nchini na kimataifa. Kwa tafsiri ya haraka fedha za kidigitali zinaonekana
kama asali inayovutia watu wengi kuilamba na wakati huo huo zinakabiliwa na changamoto

kadhaa zinazoleta uchungu ndani yake.
Fedha za kidijitali ni nini?

Fedha za kidijitali ni mfumo wa kielektroniki wa
malipo taslimu. Fedha hizo zimetengenezwa
na kuhifadhiwa kidijitali katika mfumo
maalum unaoitwa blockchain kwa kutumia
lugha mficho (encryption). Kuna aina nyingi
za fedha au sarafu za kidijitali, lakini Bitcoin
ndio maarufu zaidi ulimwenguni. Sarafu
hiyo inaundwa na kutumika kielektroniki
na inaweza kutumika kufanya manunuzi
kielektroniki na haina tofauti na matumizi ya
kawaida ya dola/shilingi na inahamishika kati
ya mtu mmoja ha mwingine. Kumbukumbu za
malipo za Bitcoin zinahifadhiwa katika mfumo
unaoitwa Blockchain kwa kutumia kiwango
chake cha akaunti (Bitcoin). Katika matumizi
ya Bitcoin hakuna ada ya miamala ya ndani
ya nchi na kimataifa.

Inaaminika kuwa mvumbuzi wa Bitcoin ni raia
wa Japan Bw. Satoshi Nakamoto, mnamo
mwaka 2009. Alianzisha sarafu hiyo kwa lengo
la kurahisha miamala na kuondoa urasimu
wa mifumo ya usimamizi. Baadhi ya faida za
fedha za kidijitali ni kutokuwepo kwa urasimu
kwa kuwa hakuna mamlaka ya usimamizi
katika matumizi yake na kuna usiri katika
miamala inayofanyika. Mtu yeyote anaweza
kujiunga na hakuna mamlaka inayojihusisha
na kushusha au kuongeza thamani ya fedha
ya Bitcoin

Kutokana na umaarufu wake kuongezeka
na baadhi ya watu nchini Tanzania kuanza
kutumia mfumo huo, tahadhari imetolewa na
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Mkurugenzi wa Hazina na Soko la Mitaji wa Benki ya
CRDB Bw. Alex Ngusaru akiwasilisha mada kuhusu
fedha za ‘kidijitali’ wakati wa semina ya wanahisa wa
Benki hiyo iliyofanyika siku moja kabla ya Mkutano
Mkuu wa 23 wa Wanahisa.

Benki Kuu kuwa watumiaji wanaweza kupata
hasara kwa kuwa mfumo huo haujatambulika
rasmi nchini na hakuna udhibiti wake.

Watumiaji wa fedha za kidijitali za Bitcoin
wanaweza kupata hasara kwa kuwa
miamala yote inafanyika kidijitali na mfumo
huo unapatikana kielektroniki tu na hauna
mmiliki wala ofisi inayotambulika duniani
inayosimamia matumizi yake na miamala
ikishafanyika haiwezi kurejeshwa. Hatari
nyingine ni kuwa thamani ya fedha hizo
hubadilika kila mara na matatizo ya kiufundi
yanaweza kutokea na kumletea hasara
mtumiaji.
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Mkutano Mkuu wa Wanahisa wa Benki ya CRDB katika picha

i % Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt. Charles Kimei akibadilishana mawazo
. i na baadhi ya wanahisa wa Benki hiyo wakati wa Mkutano Mkuu wa Wanahisa
iy - uliofanyika katika ukumbi wa Kituo cha Mikutano cha Kimataifa-AICC, Jijini Arusha.
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— Balozi wa Denmark nchini
Bl Tanzania Mh. Einar Jensen
akifuatilia Mkutano Mkuu

wa Wanabhisa.

Mwanabhisa akisoma kitabu
cha Mkutano Mkuu.
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Wagombea kutoka kundi la Wanahisa wenye Hisa chini ya asilimia
moja, Bw. Apollo Temu (kushoto) na Bw. Faustine Karrani Bee wakitoa
neno la shukrani baada ya kuchaguliwa kuwa wajumbe wa Bodi.



Benki ya CRDB
yang’ara Kimataifa

Benki ya CRDB imeendelea kung’ara kitaifa na kimataifa kwa kutunukiwa tuzo
mbalimbali kutokana na ubora wa huduma na bidhaa zake.

Mwezi Mei mwaka 2018, Benki ya CRDB kutumia njia mbadala kama vile Simbanking,
litangazwa kuwa benki bora ukanda wa Simaccount, intaneti banking na mawakala
Afrika Mashariki wakati wa hafla maalum Wa FahariHuduma.

ya utoaji tuzo kwa benki bora barani Afrika
iliyofanyika wakati wa Mkutano Mkuu wa
Mwaka wa Benki ya Maendeleo Afrika-AfDB
nchini Korea Kusini.

Benki ilitwaa tuzo mbalimbali mwaka 2017
zikiwemo: Benki Bora nchini kwa kuwezesha

biashara; Cheti cha kutambua mchango
wa Benki kifedha; Benki inayoongoza kwa
Tuzo hiyo ni muendelezo wa mafanikio Kuwajibika kijamii nchini; Benki bora ya
ya Benki ya CRDB kutokana na kuwekeza Wateja wadogo na wa kati; Benki bora kwa
katika kuboresha huduma na bidhaa zake Kuwasilisha taarifa za fedha na Benki bora
kwa wateja na kujkita kwenye mageuzi ya Kwa ubunifu Afrika Mashariki.

kidijitali yanayolenga kutoa huduma kwa
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Ujumbe wa Benki ya CRDB ukiongozwa na mjumbe wa Bodi Prof. Mohamed Warsame katika picha ya pamoja baada
ya kupokea tuzo ya Benki Bora Kanda ya Afrika Mashariki iliyotunukiwa Benki ya CRDB wakati wa hafla maalum
nchini Korea Kusini hivi karibuni. Wengine katika picha ni; Mkurugenzi wa Fedha Bw. Frederick Nshekanabo (wa
kwanza kushoto), Mkurugenzi wa Hazina na Soko la Mitaji Bw. Alex Ngusaru, Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa Bw.
Goodluck Nkini (wa kwanza kulia) na Meneja wa Rasilimali na Madeni Bw. Joseph Maji.
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WAKIELEZEA UMUHIMU WA WANAHISA KUCHUKUA GAWIO

HABARL JIRANI, MBONA
MIZIGO LIBAO! USAWA HULT
MH! HEEMA GANL IMELUSHUKIA
TUAMBIANE!

ARH WE NAWE
UTRAEREVUER

EILA MARRA
HAKUAMBIA
CHUKUA CHAY.O

CHUELUA CHAKO
MAPEMAT! UNA
MAANISHA HINIT?

HAAAAA..!

USINIVUNJE MmBAVL
MAMA FAIDA UNAISHI
DUMIA TR WAPL..

HATA HUJUI £UWA
TUMELIPWA GAWIOT

HAJUA TUMELIPWA
ILA NASUBIRT HUNDL!
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MAMA FRIDA,
MALIPO TR @AWIO
TRALIFANTIEATANGLU
TAREHE & JUMNI,

UNASEMA
EWELIT!

MBONA
WALITANGAZA

EWENTE VTOMBO
WTA HABADI, ..

SAFARI HI GAWID LILITUMWA
MOJBR WA MOJA LWENTE RKALNTI
ZA BENEL ZA WANAHISA, HALUNR
MALIPO WA HUNDE SIl HIZY

FANTA HARALA BASH ..
HENDA TAWI LOLOTE
LA BEMKI TA CRDB
UPATE MSARDA ZALDI.

ASANTE SANA JIRAN ...
EUNA MSEMO HUSEMA
"AMOWENDA BLURE S1 MCAR
BURE HUENDA AKACKOTR.™
MUMEFAIDIA SANA
EUKLITANA NA WEWE.,

AAH! MUNGU
ANIPE NINI!
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