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MAONI KUTOKA KWA
MWANAHISA
Wanahisa wanapewa fursa ya
kufikisha  maoni, ujumbe au
mapendekezo katika jarida hili kwa
kutumia anuani inayoonekana hapo
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FAIDA YA BENKI YAKUA KWA

MWAKA 2014

B enki ya CRDB imezindua rasmi ripoti ya utendaji na Hesabu kwa

Mwaka 2014, ambapo imefanikiwa kukuza faida kwa asilimia kumi

na nne (14) ikilinganishwa na faida iliyopatikana mwaka 2013.
Akiwasilisha taarifa hiyo katika Mkutano Mkuu wa Ishirini, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki, Dr. Charles Kimei, alieleza sababu za ukuaji wa faida
ni kutokana na kukua kwa mapato yatokanayo na huduma zitolewazo na
Benki. Hii imetokana na utekelezaji wa mkakati wa biashara wa miaka
mitano, ambao unalenga kuongeza ufanisi katika kuboresha huduma
mbalimbali kwa wateja, kupunguza gharama za uendeshaji na upanuzi wa
mtandao wa Benki nchi nzima.

-

enyekiti wa Bodi Bw. Martin Jonas Mmari akiwasilisha ripoti
nzi kwenye Mkutano Mkuu wa Ishirini Jijini Arusha tarehe 9

Pamoja na ukuaji wa faida, Benki pia imefanikiwa kukuza thamani ya
rasilimali, amana, mikopo na fedha za wanahisa na hivyo kuendelea
kuongoza katika soko la huduma za kifedha. Akifafanua zaidi, Mkurugenzi
Mtendaji alielezea ukuaji katika maeneo hayo ni kama ifuatavyo:
* Amana ziliongezeka kwa asilimia 12 kutoka shilingi bilioni 3,024
kwa mwaka 2013 hadi kufikia shilingi bilioni 3,391 kwa mwaka
2014.
* Mikopo iliongezeka kwa asilimia 28 kutoka shilingi bilioni 1,993
mwaka 2013 hadi kufikia shilingi bilioni 2,545 mwaka 2014.
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» Rasilimali ziliongezeka kwa asilimia 19 kutoka shilingi bilioni 3,558 kwa mwaka 2013 hadi
kufikia shilingi bilioni 4,223 kwa mwaka 2014.

» Fedha za Wanahisa (Shareholders Funds) ziliongezeka kwa asilimia 17 kutoka shilingi bilioni
375 mwaka 2013 hadi kufikia shilingi bilioni 441 kwa mwaka 2014.

» Faida ya Benki imekua kwa asilimia 14 kutoka shilingi bilioni 84 mwaka 2013 hadi kufikia

shilingi bilioni 96 mwaka 2014.

langazo kwa Wanahisa Wote
Mpendwa Mwanahisa, unakumbushwa endapo hujalipwa gawio lako,
tafadhali fika katika tawi lolote la Benki ya CRDB, ili uchukue malipo
ya gawio lako kwa miaka ifuatayo:

2000 2001 2002 2003 2004 2005
2008 2009 2010 2011 2012 2013
Imetolewa na Katibu wa Bodi

Ujue Waraka Mizania wa Benki

heria inayoongoza uendeshaji katika sekta ya

fedha na taasisi za kibenki ya mwaka 2006
(Banking and Financial Institutions Act 20006),
inaagiza matokeo ya hesabu za Benki yarobo mwaka,
kwa hesabu zisizokaguliwa na kila mwaka kwa
hesabu zilizokaguliwa, kuwekwa wazi kwa umma
na wanahisa, kwa kupitia njia mbalimbali kama vile
magazeti, tovuti za Benki (www.crdbbank.com).
Kila Mwanahisa anahimizwa kusoma magazeti
na kutembelea tovuti ya Benki ili kusoma taarifa
mbalimbali za Hesabu za kila mwisho wa robo
mwaka na ripoti ya mwaka mara inapotolewa ili
kujua utendaji wa Benki.

Hesabu za Benki zimegawanyika katika sehemu
kuu tatu ambazo ni:
* Waraka Mizania (Balance Sheet/Statement
of Financial Position);
* Taarifa ya Mapato na Matumizi (Income
Statement/Profit & Loss Account/Statement
of Comprehensive Income); na

* Taarifa ya Mtiririko wa Fedha (Statement of
Cashflow).
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Kama mtakukumbuka, katika toleo lililopita la
Mwanabhisa, tulianza kudadavua vipengele mbali
mbali vya hesabu za Benki ili kumuwezesha kila
mwanahisa kusoma na kuelewa kwa urahisi hesabu
za robo mwaka na mwisho wa mwaka. Katika toleo
hili, tutaendelea kudadavua moja ya sehemu muhimu
ya Hesabu za Benki iitwayo Waraka Mizania
au kwa kiingereza Balance Sheet/Statement of
Financial Position.

Waraka Mizania ni nini?

Waraka Mizania ni taarifa ya kifedha inayotoa
muhtasari wa Rasilimali, Madeni na Mtaji
wa Benki katika kipindi maalumu. Taarifa hii
huonyesha thamani ya rasilimali (assets) ambazo
Benki inamiliki. Kwa mabenki, rasilimali kubwa ni
mikopo iliyotolewa kwa wateja mbalimbali (watu
na makampuni katika sekta binafsi na kwa serikali)
pamoja na rasilimali zisizohamishika (fixed assets).
Upande wa pili wa mizania unaonyesha Madeni
(liabilities) zinazowakilishwa na Amana (deposits)

Inaendelea uk S
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Kukua kwa Teknolojia katika tasnia ya

Benki ni Fursa

aendeleokatika teknolojia yamawasiliano

(Tehama), yamechangia kwa kiasi

kikubwa kubadilisha namna kampuni
na taasisi zinavyofanya biashara na kutoa huduma,
kwa kuboresha ubunifu katika bidhaa na ubora wa
huduma.

Tunapozungumzia teknolojia katika tasnia ya
benki inajumuisha vifaa na aina zote za mifumo
inayowezesha kuwasiliana, kusambaza, kutunza,
kutangaza na kubadilishana taarifa na kutoa huduma.
Hii inajumuisha vitu kama radio, televisheni,
video, simu, computer, “network hardware and
software”, vifaa, mashine na huduma zitokanazo
na “TEHAMA” kama vile barua pepe, ujumbe wa
simu za mkononi n.k.

Ukuaji wa kasi katika teknolojia ya mawasiliano,
umeleta mapinduzi makubwa katika bidhaa na
utoaji wa huduma za kibenki hapa nchini. Kwa
sasa, matumizi sahihi ya teknolojia katika utoaji wa
huduma za kibenki, imekuwa ni nyenzo muhimu
ya kimkakati ili kukabiliana na ushindani. Benki
zimeendelea kushindana kwa ubunifu wa bidhaa,
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kuongeza ufanisi kwa kupunguza gharama za
uendeshaji na kuboresha huduma kwa wateja.

“Ukuaji wa Tehama na matumizi yake
katika utoaji wa huduma za kibenki,
umewezesha wananchi kuunganishwa
katika huduma rasmi za kibenki...hivyo
kuongeza wateja wa benki”

Matumizi ya Tehama yanaiwezesha benki kuwafikia
wateja wengi zaidi na kwa gharama nafuu kwa
kutumia njia mbadala za kutolea huduma tofauti
na ilivyokuwa hapo awali (traditional brick
branches).

Makala hii itaendelea katika toleo lijalo la
Mwanahisa, ambapo tutaainisha fursa mbalimbali
zitokanazo na maendeleo ya teknolojia katika
tasnia ya Benki. Katika makala ijayo tutabainisha
fursa ambazo Mwanahisa anaweza kuzitumia ili
kukuza kipato na kujiletea maendeleo. Tafadhali

usikose nakala yako ya Mwanahisa toleo lijalo.

Miendaji wa Benki, Dkt. Charles Kimei akikabidhi ufunguo wa gari kwa Mshindi wa kwanza wa gari a

osheni ya Shinda Passo Bi. Tumaini Mwakajwanga. Promosheni hii bado inaendelea nchi nzima ili ku

huduma ya Simbanking kwa wateja wa Benki. Huduma ya Simbanking ni moja ya kielelezo cha fursa zi
na kukua kwa matumiziya Tehama.

CXOB 3
BANK

The Bank that Listens



Muwanabisa Juni, 2015

Semina Kwa Umma Juu ya Njia Mbalimbali za

Kukuza Mitaji

enki ya CRDB hivi karibuni, imeendesha
seminanchinzima, Tanzaniabarana Zanzibar
ili kuelimisha umma juu ya fursa mbalimbali

za kukuza Mtaji kwa Kampuni zilizoorodheshwa
katika soko la hisa.

Akifungua semina hiyo, katika kituo cha Hotel ya
Peacock mjini Dar es salaam, Mkurugenzi wa tawi
la Lumumba, Bwana John Almasy alisema, huu ni
utaratibu ambao Benki imejiwekea kila mwaka,
ambapo huendesha semina nchi nzima ili kuelimisha
umma juu ya masuala mbalimbali ya ki-uchumi.

Usemi wa Kiswahili usemao, “Umoja ni Nguvu
Utengano ni Udhaifu”, ulikuwa dhahiri katika
mada hii. Kwani mtoa mada Mkurugenzi wa tawi
la Vijana, Bwana Pelesi Fungo, aliainisha kwa kina
dhana ya kukuza mtaji kwa kupitia Dirisha Kuu
(MIM) na Dirisha Dogo (EGM) za Soko la Hisa Dar
es Salaam (Dar es Salaam Stock Exchange).

Akitoa ufafanuzi, mtoa mada alisema, utaratibu
wa kukuza mtaji kupitia dirisa dogo ni fursa
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pekee inayoruhusu wajasiriamali wadogo wadogo,
wasiokuwa na historia ya biashara kujipatia mtaji
kupitia soko la hisa la Dar es Salaam. Kwa kujiunga
pamoja, wakiwa na wazo la biashara, watanzania
wanaweza kutumia dirisha dogo ili kupata mtaji ili
kuendesha shughuli za kiuchumi.

Pamoja na elimu iliyotolewa kupitia mada hizi,
washiriki walipata fursa ya kuuliza maswali
yaliyotokana na mada husika, pamoja na masuala
mbalimbali ya Benki ya CRDB.

Akihitimisha semina hii mjini Arusha, Dk. Warsame
alifafanua kwa kina njia nyingine ya kukuza mtaji
kwa kampuni iliyoorodheswa katika soko la hisa
kupitia utoaji wa Hisa Stahili. Huu ni utaratatibu
ambao kampuni hutoa hisa kadhaa kwa wanahisa
waliopo kwenye Daftari la Wanahisa hadi tarehe
iliyoamriwa, ili kuwaruhusu kuzinunua. Mwaka
huu, Benki ya CRDB imeamua kutoa Hisa Stahili ili
kukuza mtaji wake na hivyo kuiwezesha kutekeleza
matakwa ya kisheria ya mtaji na kugharimia miradi
mbalimbali ya ukuaji wa Benki.
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ed Warsame akiwasilisha mada mojawapo katika Semina ya Wanahisa wa Benki ya CRDB iliyo
ha tarehe 8 Mei, 2015, kubusu Ukuzaji wa Mitaji kwa Kampuni zilizoorodheshwa katika soko la
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Inaendelea kutoka uk 2
na madeni mengine pamoja na mtaji wa wanahisa
(paid up capital) na limbikizo la faida (retained
earning reserves). Pande mbili za mizania ni lazima
zilingane, yaani;

Assets (mikopo + rasilimali zisizohamishika
na nyinginezo) = Liabilities (Madeni +
Mtaji + Limbikizo la faida).

Kwa maana hiyo, Benki ni kampuni
inayowaunganisha wateja wa aina mbili: wanaoweka
akiba kwa kupitia amana (deposits) na wale wenye
mabhitaji ya kuwekeza (wakopaji — borrowers). Kwa
kukusanya amana ndogo ndogo na kubwa mahali

d ‘
I < uwa Bodi ya Wakurugenzi wa CRDB Bank Plc,
imepata kibali kutoka kwa Wanahisa katika
tarehe 9 Mei, 2015 ili kuendelea na utoaji wa Hisa
Stahili? Kwa sasa, majadiliano yamekamilika kati

ya Benki na wawekezaji ambao watashika nafasi ya
udhamini wa hisa ambazo hazitachukuliwa.

Benki imeamua kuuza hisa za kawaida zipatazo
435,306,432 kwa Wanahisa watakaokuwepo
kwenye rejista ya wanahisa hadi ifikapo tarehe 18
Juni 2015, kwa kiwango cha hisa moja (1) kwa kila
hisa tano (5). Bei ya hisa hizo imepunguzwa kwa
punguzo la asilimia 22 ya bei ya soko ya wastani
wa siku 90 ili kuwawezesha wanahisa walio wengi
kunufaika na utaratibu huu. Mchakato huu utakuwa
tayari hadi ifikapo tarehe 22 Juni, 2015 ambapo kila
mwanahisa atapatiwa barua ya allotment ambayo
itaonyesha hisa alizonazo na hisa stahili ili aweze
kuzinunua.

Uamuzi huu umefikiwa ili kuongeza mtaji wa Benki
kukidhi matakwa ya kisheria ya mtaji kuendana
na ukuaji wa Benki na pia kuiwezesha kutekeleza
miradi mbalimbali inayolenga kupanua mtandao
wake.
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pamoja, benki zinakuwa na uwezo wa kuwakopesha
wateja wadogo wadogo, wa kati, makampuni
makubwa na hata serikali za mitaaa na serikali kuu.
Kwa kutekeleza wajibu huu, benki zinakuwa
kichocheo kikubwa kwa ukuaji wa pato la taifa na
katika kuleta maendeleo kwa ujumla. Uwekezaji
hususani kwenye mikopo unaiwezesha benki kupata
mapato ya riba ambayo kwa kawaida ni lazima yawe
juu zaidi ya malipo ya riba kwa wanaoweka amana
(depositors).

Usikose toleo lijalo la Mwanahisa ambapo
tutaelezea namna ya kusoma na kuelewa taarifa
iliyomo katika waraka mizania wa Benki.

Mapato halisi yatakayotokana na utoaji wa hisa
stahili, yatatumika katika kupanua mtandao wa
Benki ya CRDB hapa nchini na katika kanda ya
Afrika Mashariki, pamoja na kugharimia uwekezaji
unataokiwa katika mifumo ya TEHAMA, ili
kuendana na utekelezaji wa mpango mkakati wa
Benki wa miaka mitano, na kukidhi matakwa ya
Benki Kuu ya Mtaji.

Habari ndio hiyo, wanahisa wote mnahimizwa
kutumia fursa hii kuongeza hisa zako kwa kununua
hisa stahili na hivyo kuboresha umiliki na kiwango
cha gawio kwa miaka ijayo. Mwanahisa anaweza
kutumia fedha atakazopata kwenye gawio ili
kununua hisa stahili au kukopa kutoka taasisi
nyingine za fedha.

Endapo mwanahisa atashindwa kununua hisa zake,
hisa hizo zitanunuliwa na mwekezaji mdhamini
ambaye atamlipa mwanahisa thamani ambayo
ni tofauti kati ya bei aliyonunulia yeye na bei ya
mwanahisa. Malipo yanayotokana na manunuzi
ya hisa stahili yatakayofanywa na mdhamini,
yatatumwa kwa mwanahisa husika kwa utaratibu
unaotumika kulipa gawio.
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Mkutano Mkuu wa Ishirini Watoka na

Maazimio Makuu 5

ivi karibuni Benki ya CRDB ilikuwa
Hna Mkutano Mkuu wa Ishirini mjini

Arusha katika kituo cha Mikutano
cha Kimataifa tarehe 9 Mei, 2015. Mkutano
huu ulitanguliwa na semina kwa wanahisa
iliyofanyika tarehe 8 Mei, 2015. Semina
hii ilikuwa na Mada kuu mbili ambazo ni:
“Fursa zitokanazo na Huduma ya Uwakala
wa Benki ya CRDB” na “Ukuzaji wa Mitaji
kwa Kampuni zilizoorodheswa katika
soko la hisa”. Baada ya semina hii, jioni
yake kulikuwa na hafla ya kukata na shoka
iliyojumuisha wajumbe wote wa mkutano
mkuu iliyokuwa imepambwa na burudani
kibao!

Mkutano wa ishirini ulikuwa muhimu sana
kutokana na kuwa na ajenda muhimu kwa
ustawi wa Benki mojawapo ikiwa ni kupitisha
azimio la kuongeza mtaji. Dondoo nyingine za
Mkutano huu zilikuwa ni: kufungua mkutano,
kuchagua mwenyekiti na makamu mwenyekiti
wa Mkutano Mkuu, Kuridhia ajenda ya Mkutano,
Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu
uliopita, Kujadili yatokanayo na kumbukumbu
za Mkutano Mkuu wa kumi na tisa, kujadili
na kupokea taarifa ya bodi ya wakurugenzi na
taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za mwaka 2014,
kuidhinisha gawio kwa mwaka 2014, kuidhinisha
ongezeko la mtaji kwa kutoa hisa stahili,
kuidhinisha mapendekezo ya mabadiliko kwenye
katiba ya Benki (Azimio Maalum), kuidhinisha
ada ya wakurugenzi, kuteua wakaguzi wa hesabu,
kuchagua wajumbe wa bodi, mengineyo kwa
idhini ya mwenyekiti, kupanga mahali na tarehe
ya mkutano ujao na kufunga mkutano.

Mkutano wa mwaka huu ulifana sana kwani
ulihudhuriwa na wanahisa wengi ambao idadi
yao ilikuwa zaidi ya elfu moja, waliowakilisha
asilimia 75.6 ya hisa zote. Wanahisa hawa,
walitoka  sehemu mbalimbali za taifa letu
na walikuwa wamejaa hamasa kubwa katika
kutoa michango, mawazo na kuuliza maswali
yaliyolenga kuboresha utendaji wa Benki na
kuifanya iendelee kuongoza katika utoaji wa
huduma bora za kifedha hapa nchini.
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hisa akitoa maoni na kuuliza swali kwenye Mkutan
shirini wa Benki uliofanyika bivi karibuni Jijini A

Siku ya mkutano ilitanguliwa na chai ya asubuhi
kwa wajumbe wa mkutano. Mahudhurio yalikuwa
mazuri pamoja na hali ya kujituma kutoka kwa
wajumbe wote wa mkutano na hivyo kuwezesha
maazimio muhimu 5 kufikiwa:

* Gawio kwa wanahisa la shillingi 15 kwa
kila hisa.

* Kuongeza Mtaji wa Benki kwa kutoa Hisa
Stahili moja (1) kwa kila hisa tano (5) za
kawaida.

* Kupitisha malipo ya Wakurugenzi wa bodi
kwa mwaka 2015.

* Uchaguzi wa Wajumbe wa bodi ambapo
Bw. Juma Abdallah Abdulrahman na Bi.
Devotha Ntuke Minzi walichaguliwa
kuwakilisha wanahisa wenye hisa chini
ya asilimia moja; na Bi. Rose Felix Metta
alichaguliwa kuwa mjumbe wa bodi
kuwakilisha wanahisa wenye hisa kati ya
asilimia moja hadi kumi.

* Kuidhinisha mabadiliko katika katiba
ya Benki ili kutambua wadhamini wa
mchakato wa Hisa stahili na mpango wa
kujitoa wa Danida Investment Fund (DIF).
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Mkutano Mkuu wa 20 wa Benki Katika Picha

Bi. Devota Ntuke Minzi akiwashukuru wanahisa mara baada ya
kuchaguliwa kuwa mjumbe wa bodi kuwakilisha wanahisa wenye
hisa chini ya asilimia moja (1)

Mwenyekiti wa Bodi Bw. Martin Jonas Mmari akikabidhi zawadi
ya pongezi kwa uongozi uliotukuka, kwa Balozi Mstaafu Damian
David Ruhinda kwa kuongoza Mkutano Mkuu kwa kipindi cha
miaka 15 mfululizo. Bodi pia ilikabidhi zawadi kwa Mwenyekiti
Msaidizi Bi. Gatti Marwa, iliyopokelewa na mwanahisa aliyemteua
kumwakilisha.

Pichani: Baadhi ya wanahisa, viongozi pamoja na baadhi ya
wafanyakazi wa Benki wakijisajili tayari kuanza Mkutano Mkuu
wa Ishirini siku ya Jumamosi tarehe 9 Mei, 2015.

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Ishirini Bw. Obeid Masajone
akipokea zawadi kutoka kwa mwanahisa mara baada ya kumaliza
kuongoza Mkutano Mkuu.

Pichani: Wanahisa wa Benki ya CRDB wakisikiliza kwa makini
mada mbalimbali zilizowasilishwa katika Mkutano Mkuu wa
Ishirini uliofanyika tarehe 9, Mei 2015 Jijini Arusha.

Pichani: Wanahisa wakifuatilia mada zilizowasilishwa kwenye
Semina ya wanahisa iliyofanyika tarehe 8 Mei, 2015 siku moja
kabla ya Mkutano Mkuu. Mada hizo zilikuwa ni “Ukuzaji wa Mitaji
kwa Kampuni Zilizoorodheshwa katika soko la hisa” na “Fursa
zitokanazo na Huduma ya uwakala wa Benki ya CRDB”.
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Kibonzo

Habari Baba Faida,
hatujaonana wiki hii
kulikoni jirani?
Mzima lakini?

Kushiriki kufanya
Maamuzi? Hayo mapya
tena. Siku hizi Wanahisa
tunaruhusiwa kushirki
maamuzi?!

Safi sana, na mengine
yapi hayo? Wee nawe
hauishi porojo!? Yaani hapa
nawaza hela yangu ya Gawio
na jinsi itakavyoniokoa na
ada ya mtoto.

Aaah!, mie mbona mzima? Yaani
wewe inamaana mara hii umesahau
kuwa nilikuaga nakwenda Arusha
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa
ishirini wa Benki yetu ya CRDB?

diyo. Tatizo wewe unafikiri yale
yanayofanyika katika mikutano ya
Kampuni ya Wakulima Ltd unadhani
yanafanyika pia Benki ya CRDB. Siyo
hivyo, Benki ya CRDB wanajali na
kushirikisha Wanahisa katika maamuzi

Si unajua mi Baba Faida, huwekeza
penye faida? Tumepitisha ongezeko la
mtaji wa Benki kwa kuuza Hisa Stahili
kwa Wanahisa, ili kuiwezesha Benki

yetu kukua zaidi na kuongeza faida na
Gawio. Pia tumepitisha mabadiliko ya
katiba yanayo boresha utawala bora.

Hata siachi, kwani faida zipo
kibao, tofauti na unavyofikiri.
Tatizo wewe unafikiria Gawio
kuwa ndio faida pekee bila
kujali ushiriki wako katika
maamuzi muhimu.

Kweli ... nimekumbuka®
Ila, wewe nawe?!.. utaacha
lini kupoteza muda na gharama
kwa hayo mambo ya Mkutano
Mkuu? Mie hata siwezi
kupoteza muda wangul!

Unaona sasa... hiyo ndio
hasara ya kusikiliza redio
mbao. Gawio lipo, shilingi
15 kwa kila Hisa na mengin
mengi. Kaa nikujuze.

Hilo nalo Neno!
Sasa nini kilijiri Mkutano
Mkuu wa ishirini? Nimesikia
mwaka huuu hakuna
Gawio. Ni kweli?

Ndiyo, kwani tumepitisha malipo ya
Wakurugenzi kwa mwaka 2015 na
kuchagua Wakurugenzi watatu,
wawili kwa Wanahisa wenye Hisa
chini ya asilimia moja na mmoja kwa
Wanahisa wenye Hisa kati ya asilimia
moja na asilimia kumi.

Hapo mambo safi
ndio maana naipenda
Benki yangu ya CRDB ina
mipango mizuri. Sasa
Wakurugenzi wetu je
mmewafikiria?
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