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MAONI KUTOKA KWA
MWANAHISA
Wanahisa wanapewa fursa ya
kufikisha maoni, ujumbe au
mapendekezo katika jarida
hili
inayoonekana hapo juu.

kwa kutumia a nuani

wa Mwaka wa Wanahisa wa Benki ya CRDB uliofanyika katika

Kituo cha Mikutano cha Kimataifa (AICC) jijini Arusha. Ulikuwa
ni Mkutano wa 22 na kama ilivyo desturi, ulifana kwani wanahisa
walipitisha maazimio na maamuzi muhimu kwa ajili ya ustawi na
maendeleo ya Benki yao.

Tarehe 20 Mei, 2017 mji wa Arusha ulishuhudia Mkutano Mkuu

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya CRDB Bw. Ally Laay akiwasilisha

taarifa wakati wa Mkutano Mkuu wa 22 wa wanahisa uliofanyika katika ukumbi
wa kituo cha Kimataifa cha Mikutano (AICC) jijini Arusha Tarehe 20, Mei 2017

Mkutano Mkuu wa Wanahisa hufanyika kila mwaka kama inavyoelekezwa
katika Katiba ya Benki na kwa mujibu wa matakwa ya vigezo vya Utawala
Bora. Mkutano Mkuu ulitanguliwa na Semina ya Wanahisa iliyofanyika
tarehe 19 Mei 2017 katika ukumbi huo huo na kufuatiwa na hafla fupi
iliyofanyika katika Hoteli ya Mount Meru. Hafla hii ilifana sana kwani
wanahisa walipata burudani, chakula, vinywaji na kupata fursa ya
kuwasiliana kwa karibu na menejimenti na wakurugenzi wa Benki.

Semina ya Wanahisa ilitoa fursa ya pekee kwa washiriki kujifunza kupitia
mada nne (4) zilizowasilishwa. Mada zilikuwa: Fursa na Changamoto za
Uwekezaji kwenye Hisa, Taratibu mbalimbali ambazo Mwanahisa
anapaswa kuzifahamu, Mambo yanayotanabaisha thamani na bei ya
Hisa na Utawala Bora katika kukuza thamani ya uwekezaji.
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Mkutano ulihudhuriwa na wanahisa zaidi ya 1,000 kutoka mikoa na maeneo mbalimbali ndani na nje ya
nchi, waliowakilisha zaidi ya asilimia 70 ya hisa za Benki. Wanahisa walishiriki kikamilifu katika mijadala
kuhusu dondoo mbalimbali zilizowasilishwa na hatimaye kutoa maoni na kuuliza maswali ambayo yatasaidia
bodi na menejimenti kuboresha uendeshaji wa shughuli za Benki.

Taarifa ya kustaafu kwa wakurugenzi watatu (3) wa bodi ilipokelewa. Wakurugenzi hao ni Mheshimiwa

Frederick T. Sumaye, Bw. Bede P. Lyimo na Bw. Kai Kristoffersen.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu waliidhinisha Maazimio yafuatayo:

4 Gawio la shilingi 10 kwa kila hisa kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Desemba 2016
L 2 Ada ya Wakurugenzi kwa mwaka 2017 ya shilingi 751,928,576
4 Dkt. Neema Mori Munisi alichaguliwa kuwa Mkurugenzi wa Bodi kutoka kundi la wanahisa wenye

hisa chini ya asilimia moja
4 Kampuni ya PricewaterhouseCoopers iwe Mkaguzi wa Hesabu wa Kampuni za CRDB kwa mwaka 2017
L 4 Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa ufanyike jijini Arusha tarehe 19 Mei, 2018 katika Kituo cha
Mikutano cha Kimataifa (AICC) kwenye Ukumbi wa Simba
L 2 Sala ya Mkutano Mkuu.

Mwanahisa Wetu - Mzee Mbonde

Katika makala hii tunakuletea mazungumzo yaliyofanyika na

mmoja wa wanahisa waanzilishi wa Benki akizungumzia

faida za mwanahisa kuhudhuria Mkutano Mkuu na Semina.

uwezi kuzungumzia watangazaji maarufu wa redio nchini Tanzania bila kutaja jina la Salim

Mbonde, ambaye amekuwa kwenye fani ya utangazaji kwa zaidi ya miaka 30. Mzee Mbonde

alikuwa mtangazaji nguli wa Shirika la Utangazaji la Taifa (zamani ikiitwa Radio Tanzania Dar
es Salaam) kabla ya kustaafu hivi karibuni. Mzee Mbonde ni mmoja wa wanahisa wa Benki ya CRDB
waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika Arusha tarehe 20, Mei 2017. Pia alihudhuria Semina
ya Wanabhisa iliyofanyika siku moja kabla ya Mkutano Mkuu.

“Moja ya mambo muhimu niliyojifunza wakati wa Mkutano Mkuu na Semina mwaka huu ni umuhimu
wa wanahisa kusoma kwa makini na kuelewa taarifa zinazotolewa kwao na pale inapobidi kupata ufatanuzi

wa masuala mbalimbali kutoka matawini au uongozi wa juu wa Benki, alisema Mzee Mbonde.”

Alisema ni muhimu kwa wanahisa kuhudhuria mikutano na semina zinazofanyika kila mwaka ili kuweza
kujua mambo mbalimbali yanayowahusu. “Mikutano na semina inatufundisha na kutukumbusha wajibu
wetu kama wawekezaji na pia majukumu ya menejimenti na Bodi kwa wanahisa. Vilevile, ni nafasi ya

kujua fursa na changamoto mbalimbali zinazokabili uendeshaji wa biashara ya Benki yetu,”aliongeza.
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Aliipongeza Bodi na Uongozi wa Benki ya CRDB kwa kuendelea kutoa elimu kuhusu masuala ya hisa kwa
wanahisa na wananchi wote kwa ujumla. Hata hivyo, alitaka juhudi hizo ziongezwe kwani alisema uelewa

kuhusu masuala ya hisa bado ni mdogo miongoni mwa watanzania wengi.

b

Mwanahisa wa Benki ya CRDB Bw. Salim Mbonde akibadilishana mawazo na Mwakilishi kutoka International

“Watanzania inabidi tuamke na tuwekeze kwa kununua hisa,” alisema Mzee Mbonde ambaye alianza kwa
kununua hisa 100 zaidi ya miaka kumi iliyopita na hadi sasa anamiliki hisa takribani 200,000. Mzee Mbonde
ni miongoni mwa kundi la wanahisa wenye hisa chini ya asilimia 1, ambao ni asilimia 44.8 ya hisa zote za
Benki ya CRDB.

Anasema anapata faida mbalimbali kwa kuwa mwanahisa wa CRDB, mojawapo ni kupata gawio kila mwaka.
“Hivi sasa nakula faida baada ya kuwekeza,”’anasema. Aliongeza kuwa uwekezaji wake katika hisa za CRDB

ni akiba ambayo anaweza kuitumia kwa kuuza hisa zake ikibidi kufanya hivyo.

Gharama za kuhudhuria Mkutano Mkuu na Semina kila mwaka ni moja ya changamoto anazokabiliana
nazo, ingawa anakiri kuwa ni muhimu kwa kila mwanahisa kujitahidi kuhudhuria ili kujifunza na kujua

maendeleo ya benki yao.

CXROB
BANK

The bank that listens



wanahisa Julai, 2017

Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2016

kuidhinishwa kwa gawio la shilingi 10 kwa kila hisa kwa mwaka ulioishia Desemba 2016,
ambapo jumla ya shilingi bilioni 26.1 zitalipwa. Jumla ya gawio imepungua kwa asilimia 41 kutoka
shilingi bilioni 44.4 iliyolipwa mwaka 2015.

Malipo ya Gawio kuanzia Mwaka 2011 hadi 2016 (thamani katika shilingi)

Miongoni mwa maazimio ya Mkutano Mkuu wa 22 uliofanyika tarehe 20 Mei 2017 ilikuwa ni
A

Kipengele 2012 2013 2014 2015 2016
Gawio kwa kila hisa 9 1 14 15 17 10

Jumla ya Malipo ya Gawio| Bilioni 19.5 |[Bilioni 26.1 | Bilioni 30.4Bilioni 32.6|Bilioni 44.4 | Bilioni 26.1
Ongezeko kwa asilimia 33 17 7 36 -41

Benki ya CRDB inapenda kuwafahamisha wanahisa wake kuwa malipo ya gawio kwa Mwaka 2016 kwa

wanahisa wake yalianza kufanyika tarehe 2 Juni 2017 kwa wanahisa waliokuwemo kwenye daftari la
wanahisa lilipofungwa tarehe 11 Mei 2017.

Kwa Wanahisa ambao hawajawasilisha namba zao za akaunti za benki, wanaombwa kufanya hivyo mara
moja ili malipo yafanyike kupitia akaunti zao. Kwa wanahisa ambao watapokea taarifa ya gawio (Dividend
Notice) kupitia anuani zao za Posta wanatakiwa kwenda katika matawi ya Benki ambako wataelekezwa
kufungua Akaunti ili malipo yao yaingizwe kwenye akaunti hizo.

Benki ya CRDB pia inapenda kuwakumbusha wanahisa wote kuwa malipo ya gawio hayafanyiki kwa fedha
taslimu na badala yake yanaingizwa moja kwa moja kwenye akaunti za benki.

Wanahisa wote wanahimizwa kufungua akaunti za benki na kuwasilisha taarifa za akaunti zao pamoja na
namba za simu na anuani za barua pepe kwa Katibu wa Benki. Namba ya simu pamoja na anuani ya barua
pepe vitatumika kumtaarifu mwanahisa pale malipo yatakapofanyika pamoja na mawasiliano mengine muhimu.

Je wajua taratibu za kudai gawio?

kwa ufanisi, urahisi, wepesi na haraka. Kufahamu taratibu huepusha kutoelewana na malalamiko

yasio ya lazima yanayoweza kutokea kati ya Wanahisa na kampuni walikowekeza. Uelewa mzuri
wa taratibu hufanikisha mahusiano rafiki na ya wazi kati ya Mwanahisa na Kampuni husika. Faida nyingine
ya kufahamu taratibu ni kumwezesha Mwanahisa kupata faida kutokana na uwekezaji wake na kuleta
matokeo chanya na yaliyotarajiwa kutoka taasisi inayotoa huduma.Benki ya CRDB hutoa huduma za aina
mbalimbali kwa Wanahisa wake kama vile;

W anahisa wa Benki ya CRDB wanawajibika kufahamu vizuri taratibu za kufuata ili kupata huduma

Kupokea na kushughulikia madai ya malipo ya gawio

Mirathi: Kuhamisha Hisa kutoka kwa marehemu kwenda kwa mrithi
Mwanahisa kubadili Jina

Mwanahisa kubadili anuani

Upotevu wa Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa — binafsi

Upotevu wa Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa — Vikundi na kampuni

Kuunganisha stakabadhi za Hisa
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Benki ya CRDB imepewa kibali na Soko la Hisa la Dar es Salaam kutoa huduma tajwa hapo juu kwa wanahisa
wake tu. Kati ya huduma ambazo zimekuwa zikiibua malalamiko miongoni mwa Wanahisa mara kwa mara
ni madai ya kutolipwa gawio kwa wakati au kama inavyostahili. Hata hivyo, imebainika kuwa malalamiko
au madai hayo yanatokana na Wanahisa kutofahamu vizuri taratibu zinazotakiwa kufuatwa ili kupata huduma

mbalimbali ikiwemo namna ya kudai gawio.

Kwa wanahisa ambao hawajachukua gawio kutokana na sababu mbalimbali wanapaswa kuandaa na kufanya

yafuatayo:

o Kuandika barua ya maombi ya kulipwa gawio (dpplication letter)

] Kujaza fomu ya kuboresha kumbukumbu za Mwanahisa (Shareholder Updation Form)

L] Ambatisha nakala ya Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa (copy of CDS Receipt) au taarifa ya polisi endapo
Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa imepotea

o Ambatisha nakala ya kitambulisho kipya cha Taifa/Kura, Hati ya kusafiria (Passport) au leseni ya udereva

Vitu au taarifa hizo zinatakiwa kuwasilishwa katika ofisi ya Katibu kupitia anuani ifuatayo:

Katibu, Benki ya CRDB, Office Accommodation Scheme - Mtaa wa Azikiwe, Ghorofa ya 4
S. L. P. 268, Dar-es-Salaam.

Simu. na. 022 - 2117442 - 7, 2114237

Barua pepe John. Rugambo@crdbbank.com au shareholders@crdbbank.com

Au: Mkurugenzi/Meneja wa Tawi lolote la Benki ya CRDB

Jinsi ya Kurithisha Hisa zako

1 ukweli kuwa binadamu yeyote siku moja maisha yake yatakoma hapa duniani na angependa kuwepo
Nna mpangilio wa namna mali zake zitakavyomilikiwa na mtu au watu anaowaacha hapa duniani.
Ukijua wazi kuwa kifo hakikwepeki, basi huna budi kuweka utaratibu au maandalizi ya namna mali

zako zitakavyorithiwa.
Njia kuu za Kurithisha Hisa

Hisa ni miongoni mwa mali ambazo mwanahisa anaweza kurithisha kwa mtu au watu wengine kwa jinsi
apendavyo. Ziko njia kuu mbili za kurithisha hisa kama ifuatavyo:

@) Wosia wa Kimaandishi

Wosia wa maandishi ni pale ambapo mwanahisa anatoa maelekezo ya urithi wa hisa zake kwa
njia ya maandishi. Njia hii ni bora zaidi kwani huondoa utata wowote kuhusiana na matakwa ya
marchemu kuhusu mali/hisa zake. Mtu ambaye anajua kusoma na kuandika, anaweza kuandika
wosia wake ukishuhudiwa na watu wawili (mtu mmoja awe miongoni mwa ndugu zake na mwingine
awe ni mtu yeyote anayeaminika). Mtu ambaye hajui kusoma na kuandika, ataweka dole gumba
kwenye matakwa yake, na wosia huo ushuhudiwe na watu wanne (wawili kati ya hao wawe ndugu zake
na wawili wawe watu wanaoaminika).

Vilevile, mtu anaweza kuandika wosia ukishuhudiwa na wakili na hivyohahitaji ndugu au marafiki
kujua kilichomo kwenye wosia wake. Maelekezo yaliyoko ndani ya wosia hayatakiwi kuwa na utata,
na badala yake mambo yote yawekwe bayana ili utekelezaji wake usikwame. Endapo kutatokea utata
katika tafsiri ya yale mambo ambayo marechemu ameyaandika, mahakama itatoa tafsiri hiyo.
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(i) Wosia wa Mdomo

Wosia wa mdomo ni pale ambapo mwanahisa anatamka mrithi wa hisa zake na kutoa maelekezo kwa
maneno ya mdomoni. Hii ni njia ambayo mara nyingi utekelezaji wake ni mgumu kwani inahitaji
mashahidi waliosikia wosia huo na hivyo kuilazimu mahakama kupata ushahidi huo ili maamuzi
yatolewe kuhusumgao au urithi wa mali/hisa za marehemu.

Endapo wosia utatamka wazi msimamizi wa mirathi ya mali ya marechemu msimamizi huyo atafanya majukumu
yake na kutoa taarifa mahakamani jinsi alivyogawa mali/hisa za marehemu. Ikumbukwe kuwamwanahisa
anaweza kumrithisha mtoto/watoto au mtu/watu hata kama wana matatizo ya akili. Kwa mtoto, hisa zitakuwa
chini ya mwangalizi hadi mtoto atakapotfikisha umri wa miaka 18. Kwa mtu mwenye tatizo la akili, hisa
zitakuwa chini ya mwangalizi kwa manufaa ya mgonjwa husika.

Katika njia zote zilizotajwa hapo juu, utambulisho kamili wa mrithi wa hisa za marehemu utatolewa na
mahakama. Kiujumla, kuandika wosia kunarahisisha mrithi kujulikana mapema na kupata amri ya mahakama.
Kutokuandika wosia, husababisha mchakato wa kumpata mrithi kuwa mrefu ambao unahita;ji vikao vya
familia ambavyo mara nyingi hushindwa kufikia muafaka kuhusu usimamizi na hata umiliki wa hisa za
marehemu.

Ofisi ya Katibu wa Benki inazo nakala rahisi za wosia kwa wanahisawatakaohitaji. Endapo mwanahisa
alishatangulia mbele ya haki, ndugu au msimamizi wa mirathi anashauriwa kuwasiliana na maafisa wa
Benki walioko matawini kwa maelekezo zaidi. Zifuatazo ni nyaraka zitakazohitajika:

Barua ya maombi (Applicant letter)

Cheti halisi cha Hisa (Original CDS Receipt)

Barua ya mahakama ya uteuzi wa usimamizi wa mirathi (Form No. IV)
Amendment form

Nakala ya cheti cha kifo cha marehemu

Mubhtasari wa kikao cha ndugu (Minutes)

Nakala ya kitambulisho cha taifa/kura/ hati ya kusafiria (Passport)
Risiti ya Benki ya malipo ya shilingi 1000/-

Nakala ya cheti cha kuzaliwa / cheti cha ndoa.

X/ X/ X/ X/ X/ X/ X/ X/
L SR X R X I X I X IR X R X i X4

X/
L4

Baada ya taratibu zote kukamilika kwa msimamizi kuainisha mrithi/warithi ambao wataidhinishwa na
mahakama, ndipo hati zote husika hupelekwa kwenye Soko la hisa la Dar es Salaam ambacho ni chombo
pekee kinachoba dilisha jina kutoka jina la marehemu kwenda kwa msimamizi wa mirathi, kwenda kwa
mrithi/warithi. Baada ya kukamilika kwa taratibu katika soko la hisa, mrithi atapatiwa cheti chake cha
umiliki wa hisa. Wanahisa wanasha uriwa kuandika wosia kwani huepusha matatizo mengi ikiwemo
mafarakano kwenye familia na uwezekano wa kupoteza hisa.
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MATUKIO KATIKA PICHA

QY 2

Wanahisa wa Benkiya CRDB wakisali kabla ya kuanza kwa
Mkutano Mkuu wa Mwaka katika ukumbiwa Kituo cha Kimataifa
cha Mikutano (AICC) jijini Arusha tarehe 20 Mei, 2017

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 22 wa Wanahisa wa Benki
ya CRDB Bw. Abeid Mwasajone akitoa nasaha zake

Mwezeshaji kutoka Benkiya CRDB Bw. Emmanuel Ng'ui akitoa
mada wakati wa semina ya wanahisa iliyofanyika siku moja
kablaya Mkutano Mkuu

Wanabhisa wakipiga kura kuchagua mjumbe mmoja wa Bodi
kutoka kundi la wanahisa wenye hisa chini ya asilimia moja

A
Im/zzi/r/r/u’mﬁl’j HOI

i

’m [ , HEAgyss,

Mjumbe mpya wa Bodi ya Wakurugenziya Benkiya CRDB Dkt. Mwakilishi wa Balozi wa Denmark Bw. Birger Fredriksson

Neema Munisi akijinadi kwa wanahisa kabla ya kuchaguliwa akifuatilia Mkutano Mkuu wa Wanahisa wa Benki ya CRDB
katika nafasi hiyo
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Mama Faida na Baba Mtaji

USINICHEKESHE
MAMA FAIDA, INA

MANA HUJUI HABARI
YA MUJINI?

KHAR, MAMA FAIDA
USIPENDE KUWA WA
MWISHO KWENTE
MAMBO MAZURI
UTACHEKWA...

JIRANI SALAMA?
INAONEKANA UNA
FURAHA SANA LEO?

HABARI YA MUJINI!
1PI HIYO JIRANI?
NIAMBIE ATI...

MI NACHEKELEA
KUPATA GAWIO
LANGU!

.
MWEH! MIE MBONA DUH! POLE INA AU BADO UNASUBIRI NDIO
BADO SIJAPATA MANA HUJALIPWA HUNDI YAKO KUTOKA JIRANI
GAWIO? HADI LEO?
N
—

MBONA UNA
NISHANGAA
HIVO?

NDIO MANA NIME
KWAMBIA JITAHIDI
USIPITWE NA MAMBO
MAZURI, MWENZIO

LAZIMA NISHANGAE
INAELEKEA WEWE
HUJAWASILISHA
NAMBA YA AKAUNTI
YA BENKI NA NAMBA

YA SIMU KWA KATIBU NILIWASILISHA :l“\t\? SRSR
WA BENKI AU TAWI JAMANI KWELI MAPEMAAA INAPATA
LOLOTE LA BENKI NILIZEMBEA UJUMBE
YA CRDB KUMBE NINGE KUOPITIA SIMU
SHALIPWA MZONONI
ZAMANL. .. ey
MALIPO YA
GAWIO YANA

AH! WE NAWE MBONA RAHISI
TU, NENDA TAWI LOLOTE LA
BENKI YA CRDB UKAFUNGUE
AKAUNTI YA BUSARA

NIMEKUSOMA
BABA MTAJI
NITAFANYA HIVO
KESHO NIKIELEKEA
SOKON

HALAFU KWA TAARIFA YAKO BENKI
IMESITISHA MALIPO YA GAWIO
KWA HUNDI NA FEDHA TASLIMU NA
BADALA YAKE YANAINGIZWA MOJA
KWA MOJA KWENTE AKAUNTI ZA
BENyI

SASA TATIZO
MZEE

MWENZANGU
MIYE SINA
AKAUNT)
ZA BENKI
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