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BENKI YAFIKIA MALENGO YA

Yaliyomo

¢ Benki Yafikia Malengo Ya KIBIASHARA

Kibiashara........ccccoovevviviennn.e. 1

enki ya CRDB imefanikiwa kufikia malengo ya kibiashara katika

viashiria muhimu vya utendaji ikiwa ni pamoja na faida, rasilimali,

mtaji na amana kama ilivyoainishwa katika mkakati wa biashara

wa Miaka mitano (2013 - 2017) na Mpango wa Mwaka 2015 (4dnnual

budget for 2015). Kumekuwepo pia na ukuaji wa faida ikilinganishwa

na mwaka uliopita na malengo ya bajeti. Mfano: Faida baada ya kodi

imeongezeka kutoka shillingi bilioni 71.9 iliyopatikana katika kipindi cha

e Kukua kwa Teknolojia katika Januari — Septemba mwaka 2014 na kufikia shilingi bilioni 103.7 katika

Tasnia ya Benki ni Fursa....... 5 kipindi kama hicho mwaka 2015. Hii ni sawa na ongezeko la asilimia
arobaini na nne (44).
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investorrelations@crdbbank.com vapo wa Wafanyakazi wa Benki akimlisha keki mteja ikiwa ni is
Tovuti: www.crdbbank.com kusema Ahsante Mama kwa kutumia huduma zetu!

MAONI KUTOKA KWA
MWANAHISA Pamoja na changamoto zinazoikabili sekta ya huduma za kifedha, ikiwemo

Wanahisa wanapewa fursa ya kushuka kwa kasi kwa thamani ya shillingi dhidi ya dola ya marekani,
kufikisha ~ maoni, ujumbe au

mapendekezo katika jarida hili kwa |~ Benkiimefanikiwa kukuza thamani ya Mizania yake kwa ufanisi mkubwa

kutumia anuani inayoonekana hapo | kama inavyoashiriwa kwa vigezo vilivyoonyeshwa katika jedwali hapa
juu.

\\ J  chini (kwa thamani ya bilioni ):
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Viashiria vya Utendji (Shilingi bilioni | _(Shitingi bilioni) | _ asiimia %)
Rasilimali 4,160 5,273 27
Amana 3,378 4,022 19
Gharama za Uendeshaji 180 218.9 21

Mtaji 418 667 60

Faida baada ya kodi 71.9 103.7 44
Rejesho kutokana na Mtaji (ROE) 25% 25%

Rejesho kutokana na Rasilimali (ROA) 4.2% 3.7%

Mafanikio haya yametokana na jitihada za pamoja
kati ya Bodi, Menejimenti, Wafanyakazi pamoja
na imani kubwa waliyonayo wateja kwa huduma
zinazotolewa na Benki. Ndani ya kipindi hiki
Benki imetekeleza mambo makuu ya kimkakati
yafuatayo:

e Kufungua vituo vya huduma kwa taasisi za
serikali “Government Service Centers.”

e Kufanya ukarabati mkubwa na kuboresha
mfumo wa kutoa huduma katika mashine za
kutoa na kuweka fedha (ATMs).

e Kupanua mtandao wa Benki kwa kuongeza
idadi ya mawakala na watoa huduma.

e Kuongeza Mtaji kwa kutekeleza toleo la Hisa
Stahili ambapo jumla ya shillingi billioni 152
zilikusanywa.

e Kuongeza ufanisi wa mifumo ya TEHAMA ili
kuboresha upatikanaji wa huduma za kibenki
kupitia simu ya kiganjani (Simbanking).

Benki inaendelea kukabiliana na changamoto
kadhaa zinazoikabili sekta ya huduma za kifedha
hapa nchini kama vile: kushuka kwa thamani ya
shillingi, ushindani kutoka kwa taasisi zisizokuwa
mabenki katika utoaji wa bidhaa za kibenki kama
vile makampuni ya simu, pamoja na mabadiliko ya
masharti ya udhibiti wa shughuli za kibenki. Kwa
kuendelea kutekeleza kwa kasi mkakati wa biashara
wa miaka mitano (ambao umethibitika kuwa na
ufanisi mkubwa), Benki inatarajia kupata matokeo
bora zaidi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu na
hivyo kuwa na matarajio ya kuongeza gawio kwa
Wanahisa.

Malipo ya Gawio kufanyika kupitia Akaunti za benki

Ili kutekeleza matakwa ya soko la hisa la Dar es salaam, Bodi ya Wakurugenzi inapenda
kuwataarifu Wanahisa wote kwamba, malipo ya gawio yatafanyika kupitia akaunti ya
Benki ya Mwanahisa husika kuanzia Januari 2016.

Mojawapo ya sababu za maamuzi haya ni kuboresha malipo ya gawio kwa Wanabhisa.
Hii ni kutokana na changamoto zinazojitokeza pale malipo yanapofanyika kwa hundi
na kutumwa kwa njia ya Posta au simu za kiganjani. Matumizi ya njia hizi yanasababisha
malipo ya gawio kuchelewa kufika kwa Mwanahisa. Ni wazi kuwa, malipo kupitia
akaunti ya Benki ya Mwanahisa itaondoa usumbufu wowote unaosababishwa na malipo
kuchelewa, kwani Mwanahisa atakuwa na uwezo wa kufuatilia na kuona malipo yake
mara moja.

Bodi na Menejimenti ya Benki wanaomba kila Mwanahisa kufungua akaunti ya Benkina
kuwasilisha taarifa zifuatazo kwa Katibu wa Benki kabla ya tarehe 30 Disemba 2015.

e Namba ya akaunti, jina la Benki na tawi.
e Anuaniya barua pepe.
e Namba ya simu ya kiganjani.

Benki inahitaji namba ya simu na anuani ya barua pepe ili kuweza kutoa taarifa kwa
Mwanahisa mara tu malipo yanapofanyika.
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Toleo la Hisa Stahili lakamilika kwa

Mafanikio Makubwa

ivi karibuni Benki imekamilisha rasmi toleo
Hla Hisa Stahili ambapo imefanikiwa kufikia

malengo yaliyokusudiwa. Akitangaza rasmi
matokeo ya toleo la Hisa Stahili Mwenyekiti wa
Bodi ya Benki ya CRDB aliwashukuru wadau wote
wakiwemo Wafanyakazi, Wanahisa, mawakala wa
soko la hisa la Dar es Salaam, mamlaka mbalimbali
za usimamizi pamoja na washauri kwa kushiriki
kikamilifu tangu mwanzo hadi mwisho wa toleo.
Katika toleo hili jumla ya hisa mpya 435,306,424
zilitolewa na kuuzwa kwa bei ya shillingi 350/=kwa
kila hisa iliyomilikiwa na Mwanahisa aliyekuwemo
kwenye Daftari la Wanahisa tarehe 18 Juni, 2015
kwa uwiano wa hisa moja kwa kila hisa tano (5)
zinazomilikiwa.

Malengo ya Hisa Stahili

Lengo lilikuwa ni kukusanya shillingi billioni 152.3
ili kuiwezesha Benki kuendelea kutekeleza Mpango
Mkakati wa Biashara wa Miaka Mitano (2013 —
2017).

Upekee wa Toleo Hili

Akifafanua matokeo ya toleo hili la Hisa Stahili,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt.
Charles Kimei alisema, “toleo hili ni la kipekee
kabisa kuwahi kutekelezwa katika sekta ya huduma
za kifedha hapa nchini na yamkini katika kanda
ya Afrika Mashariki na Kati”. Tofauti na toleo la
kawaida, toleo hili lilidhaminiwa na mashirika
matatu ya kimataifa yaani; International Finance
Corporation (IFC), Africa Capitalisation Fund
Ltd (AfCap) na CDC Group Plc ambao kwa
pamoja walibeba jukumu la kununua hisa ambazo
hazitachukuliwa na Wanahisa. Tofauti nyingine ni
kwamba Wanahisa walilipwa shilingi thelathini na
mbili (32/=) kwa kila hisa ambayo walishindwa
kuchukua.

Matokeo ya Toleo la Hisa Stahili
Matokeo ya toleo la Hisa Stahili ni kama
inavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini:

Kinengele Idadi Ya Thamani Kwa Asilimia
peng Hisa Shillingi s
Hisa zilizotolewa | 435,306,424 | 152,357,248,400 100%
Jumla ya Hisa
zilizonunuliwa 306,833,746 | 107,391,811,100 70%
na Wanahisa
-
isaambazo | y,q 470 678 | 44.965.437.300 30%
hazikuchukuliwa
Malipo ya Hisa Stahili

Kama inavyoonekana katika Jedwali hapo juu idadi
ya hisa ambazo hazikuchukuliwa na Wanahisa
ilikuwa 128,472,678, ambazo zimenunuliwa na
mwekezaji mdhamini (underwriter) kwa bei ya
shillingi 382/= kwa kila hisa. Tofauti kati ya bei ya
Mwanahisa na bei ya mdhamini ambayo ni shillingi
32/= alilipwa Mwanahisa kwa kila hisa ambayo
hakuchukua. Malipo hayo yalifanyika tarehe 17
Agosti, 2015.

Kuorodhesha Hisa Stahili

Benki imefanikiwa kukamilisha zoezi la
kuorodhesha Hisa Stahili katika soko la hisa la
Dar es Salaam tangu tarehe 19 Agosti, 2015
kwa bei ya shillingi 400/= kwa kila hisa. Hisa
mpya zilizoorodheshwa zina hadhi sawa na hisa
zilizokuwepo kabla ya toleo la Hisa Stahili. Hii ni
pamoja na haki ya kupata gawio pamoja na stahili
zozote zitakazotangazwa, kufanyika au kulipwa
kutokana na umiliki wa hisa za kawaida kwa mwaka
unaoishia tarehe 31 Disemba, 2015.

Mafanikio Yaliyopatikana

Pamoja na changamoto chache zilizojitokeza,
toleo la Hisa Stahili limetekelezwa kwa mafanikio
makubwa. Benki imefanikiwa kutekeleza shughuli
zote kama zilivyopangwa na kupata jumla ya
makusanyo ya shillingi bilioni 152.3 ambayo ni
asilimia mia moja ya lengo. Mafanikio mengine
ni idadi kubwa ya Wanahisa (wapatao asilimia 70
ya Wanahisa wote) waliojitokeza kununua Hisa
Stahili.
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Mabadiliko Katika Mfumo wa Umiliki wa hisa za Benki ya CRDB

Baada ya mashirika ya CDC Group Plc/International Finance Corporation/ Africa Capitalizaion Fund
kukamilisha kununua hisa ambazo hazikuchukuliwa na Wanahisa, watakuwa miongoni mwa Wanahisa
waliomo katika kundi la wanahisa wanaomiliki kati ya asilimia moja hadi kumi ya hisa zote za Benki.
Toleo la Hisa Stahili, limeongeza idadi ya hisa za Benki hadi kufikia bilioni 2.6. Idadi ya hisa kwa makundi
mbalimbali ya Wanahisa ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Jina/Kundi la Wanahisa Idadi ya Hisa Asilimia (%)

Juu ya asilimia Kumi (4bove 10%)

DANIDA Investment Fund 548,067,648 21.0
Parastatal Pension Fund (PPF) 260,882,095 10.0
JUMLA 808,949,743 31.0
Kati ya asilimia Moja hadi Kumi (4bove 1% and less than 10%)
CDC Group Plc/International Finance Corporation/Africa
Capitalization Fund Ltd 130,652,858 5.0
Pinebridge 106,065,500 4.1
Aunali Rajabali and Sajjad F. Rajabali 91,616,675 3.5
Blakeney Investors 82,711,549 32
General Partners IV Ltd 66,098,870 2.5
LAPF Pension Fund 58,077,549 2.2
PSPF Pension Fund 37,837,620 1.4
Hans Aingaya Macha 32,764,200 1.3
National Health Insurance Fund (NHIF) 32,040,040 1.2
Western Zone Tobacco Growers Cooperative Union Ltd 30,000,000 1.1
CMG Investment Limited 29,330,971 1.1
Altree Custody Services 25,204,869 1.0
JUMLA 722,400,701 27.6
Chini ya asilimia Moja (Below 1%)
WANAHISA ZAIDI YA 28,000 1,080,488,140 41.4
JUMLA YA MTAJI ULIOLIPWA 2,611,838,584 100.0
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Kukua kwa Teknolojia katika Tasnia ya Benki

ni Fursa - Sehemu ya pili

atika jarida la Mwanahisa toleo lililopita,

tulitoa utangulizi wa makala hii. Ambapo

I ( tulieleza maana halisi ya teknolojia katika

tasnia ya benki na kueleza kwa ufupi mapinduzi

yanayoletwa na kukua kwa teknolojia. Katika jarida

hili (kama tulivyoahidi) tumeainisha baadhi ya fursa

zinazotokana na kukua kwa teknolojia katika tasnia
ya benki.

Kwa ufupi teknolojia katika tasnia ya benki
inajumuisha vifaa na aina zote za mifumo
inayoiwezesha Benki kuwasiliana, kusambaza,
kutunza, kutangaza na kubadilishana taarifa na kutoa
huduma. Hii inajumuisha vitendea kazi kama redio,
luninga, simu, satellite dishes, tarakilishi/computer,
pamoja na mtandao mzima wa mawasiliano.

Fursa kutokana na Ukuaji wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)

Maendeleo kwenye teknolojia ya mawasiliano,
yameibua fursa lukuki kwa Benki ya CRDB na
wadau wake wote kwa ujumla. Maendeleo haya

yameiwezesha Benki kuunganisha matawi yake
yote nchini na kufanya kazi kama tawi moja kubwa.
Teknolojia inaleta raha sana, pale unapoona mteja
mathalani kutoka Arusha anapata huduma kwenye
matawi hapa Dar es Salaam, au kwa Wakala, kama
vile yupo katika tawi alilofungulia akaunti. Ni wazi
kuwa, hali hii isingewezekana pasipo matumizi ya
TEHAMA.

Maajabu mengine tunayoyaona, ni pale ambapo
mteja wa benki nyingine anaweza kupata huduma
za kibenki kupitia mtandao wa benki ya CRDB.
Hudumahii, imepunguza sana gharama zauendeshaji
wa Benki na kurahisisha huduma kwa wateja. Kwa
kutumia kadi ya ATM, mteja wa benki anaweza
kupata huduma kutoka ATM ya benki yoyote, kwa
wakati wowote.

Vilevile, ukuaji wa teknolojia ya mawasiliano,
unaiwezesha Benki kuunganisha matawi, mawakala,
mashine za kutolea fedha (47Ms), vifaa vya huduma
vya POS na simu za kiganjani, vyote kwa pamoja,

i Mtendaji wa CRDB Bank Plc, Dkt. Charles S. Kimei pamoja na Mkurugenzi wa Maxcom Afrika Bw. Jum.
taba wa Makubaliano ya Kibiashara ambapo kampuni ya Maxcom imekuwa Wakala mkubwa wa Fabari

0 vya MaxMalipo. Mkataba huu ni moja ya kielelezo cha matumizi chanya ya fursa zinazotokana na maen

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.
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kwenye mfumo mmoja wa Benki. Hii inampunguzia
mteja gharama, muda na usumbufu wa kutembelea
tawi la Benki, pale anapohitaji huduma. Kwa sasa,
huduma zote za kibenki zinaweza kupatikana
kupitia simu ya kiganjani (Simbanking), mtandao wa
internet (internet banking) na kwa kupitia mawakala
wa Fahari Huduma walioko nchi nzima.

Kupitia kwa Wakala wa Fahari Huduma (ambao
idadi yao ilifikia 1,769 mwishoni mwa mwezi
Septemba 2015) wateja wanaweza kufanya miamala
yote ya kibenki, pamoja na kufungua akaunti ndani
ya dakika kumi, kupokea na kulipa fedha, kufanya
malipo ya ankara pia kupokea marejesho ya mikopo
waliyopewa na Benki ya CRDB.

Fursa nyingine inayotokana na ukuaji wa teknolojia
ya mawasilianno ni wateja kuwezeshwa kununua au
kulipia bidhaa na huduma kupitia mitandao (online

purchase), na kutekeleza miamala ya malipo ya
Ankara (bills payment) kupitia moja ya njia za
mitandao. Njia hii inatoa fursa za kibiashara kwa
watanzania walio wengi, na kuipatia Benki kipato
kutokana na huduma hii.

Kama ilivyo katika usemi kuwa, ‘maendeleo ya
kwa tasnia ya kibenki, kwani wateja nchi nzima
wameunganishwa na Benki, ambapo wanaweza
kupata huduma mahali popote, masaa 24 na kwa
urahisi.

Ijapokuwa, wananchi walio wengi bado wako nje ya
mtandao rasmi wa kibenki (financially excluded) na
hawana uwezo wa kufungua akaunti, kupitia mifumo
inayowezeshwa na teknolojia ya mawasiliano,
wananchi walio wengi wanaendelea kufikishiwa
huduma za Benki ya CRDB.

uanzia mwaka huu wawekezaji
walioko ndani na nje ya nchi ya

Tanzania wanaweza kufanya biashara
ya hisa kupitia simu ya kiganjani?

Soko la Hisa la Dar es Salaam hivi karibuni lilizindua
rasmi biashara ya hisa kupitia simu za kiganjani.
Uzinduzi huo ulifanyika tarehe 19 Agosti, 2015.
Lengo kuu ni kuwezesha Soko la Hisa kuwafikia
wawekezaji walio wengi zaidi, ndani na nje ya
nchi ili kupanua ushiriki wao na kuboresha hali
ya ukwasi katika masoko ya kifedha. Hii ni fursa
muhimu inayomuwezesha mwekezaji kupanua
ushiriki wake katika soko la hisa na kuharakisha
maendeleo ya kiuchumi kwa taasisi na wawekezaji
binafsi. Hii ni kutokana na ukweli kuwa huduma
hii inamuwezesha mwekezaji kufanya biashara ya
hisa wakati wowote, mahali popote ndani ya muda
wa kazi, na kwa kuzingatia kanuni na taratibu
zilizowekwa na soko la Hisa la Dar es Salaam.
Hadi sasa huduma hii imewavutia watu wengi, kwani
zaidi ya wawekezaji elfu moja wameshajiunga.
Ndani ya kipindi cha miezi miwili baada ya
kuzinduliwa rasmi, zaidi ya miamala elfu mbili
ilikwisha kufanyika na mapato zaidi ya shillingi
millioni sitini yamepatikana hadi sasa.
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Huduma hii inamuwezesha mwekezaji kufanya
yafuatayo:

* Kausajili wawekezaji wapya kupitia Simu ya

Kiganjani

Mwekezaji anachotakiwa kufanya ni kubofya
*150*36# kwenye simu yake ya Kiganjani ili
kuanza zoezi la usajili. Baada ya hapo simu itamtaka
kujaza jina lake la kwanza, la kati na jina la ukoo,
kisha atajaza sanduku la Posta pamoja na mkoa
anakoishi. Mwekezaji atatakiwa kuchagua aina
ya kitambulisho anachotumia na kujaza namba ya
kitambulisho hicho. Baada ya kuthibitisha taarifa
zake na kuwasilisha maombi yake, mwekezaji
atapokea namba ya siri ambayo atatakiwa kuitumia
kila mara atakapokuwa anahitaji kununua hisa kwa
kubofya *150*36# kwenye simu yake ya kiganjani.

Mwekezaji aliyepo atatakiwa kuingiza namba ya
hati yake ya Hisa yaani “CDS account number”. Hii
ni namba maalum inayo mtambulisha mwekezaji
ambayo huandikwa kwenye cheti chake pale
anaponunua hisa. Baada ya mwekezaji kuingiza
namba hii (kutokana na maelekezo aliyopata
kutoka kwenye simu yake ya kiganjani) atatakiwa
kuchagua wakala (kutoka kwenye orodha ya
mawakala itakayoonyeshwa) anayependa kufanya
naye biashara. Baada ya kuwasilisha jina la wakala
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anayependa kufanya naye biashara, atasubiri
uthibitisho kutokakwawakalahusikakablayakuanza
biashara yoyote. Baada ya kupokea uthibitisho
kutoka kwa wakala husika, ndipo mwekezaji
atapokea namba ya siri, ambayo ataitumia katika
kununua au kuuza hisa kwa kubofya *150*36#
kwenye simu yake ya kiganjani.

* Kununua na kuuza hisa pamoja na kuangalia
dhamana halisi ambazo mwekezaji anamiliki
dhidi ya dhamana zinazoonekana kwenye
akaunti binafsi ya mwekezaji.

Baada ya kusajiliwa, mwekezaji atapokea namba ya
siriambayo ataitumia kufanyabiasharayahisa wakati
wowote, kwa kutumia simu yake ya kiganjani. Hata
hivyo, biashara ya hisa kupitia simu za kiganjani ni
lazima ifanyike kwa mujibu wa kanuni na taratibu
za soko la hisa, na miamala inaweza kufanyika
kwenye mtandao wa soko la Hisa la Dar es salaam
ndani ya saa za kazi (kuanzia saa nne asubuhi hadi
saa tisa alasiri).

kununua hisa atabofya

Mwekezaji

anayetaka

Muwanahisa Disemba, 2015

*150*36# kutoka kwenye simu yake ya kiganjani,
kisha atachagua hisa anazotaka kununua. Kulingana
na sheria za biashara ya dhamana, ni lazima ununuzi
au uuzaji wowote wa hisa ufanyike kupitia kwa
wakala aliyeteuliwa na mwekezaji. Kwa maana
hiyo, wakati wowote mwekezaji anapotaka kufanya
biashara ya hisa ni lazima achague wakala (kutoka
kwenye orodha ya mawakala) anayependa kufanya
naye biashara. Baada ya hapo mwekezaji atatakiwa
kuthibitisha oda yake ndipo muamala ukamilike.

Mara tu mwekezaji anapokamilisha zoezi la kununua
hisa, atapokea ujumbe utakaomjulisha namba yake
rejea ya malipo pamoja na maelekezo ya jinsi ya
kulipia oda yake. Mara tu malipo yanapofanyika,
mtandao wa huduma ya biashara ya hisa kupitia
simu ya kiganjani utaipeleka oda ya mwekezaji
kwenye mtandao wa soko la Hisa la Dar es Salaam.

* Kuuza Hisa na kuangalia salio. Mwekezaji
anachotakiwa kufanya ni kubofya *150*36#
katika simu yake ya kiganjani na kufuata orodha
ya maelekezo ili kuuza au kuangalia salio la
dhamana anazomiliki.

Wiki ya Huduma kwa Wateja (Tarehe 5 hadi tarehe 10 Oktoba 2015)

Naibu Mkurugenzi Mtendaji Huduma Mtambuka Bi. Esther K. Kitoka akiwa

amemtembelea ofisini kwake Mkurugenzi Mtendaji wa Makampuni ya ASAS

iliyoko mjini Iringa Bw. Huwel Asas ili kumshukuru kwa kutumia huduma za
kifedha za CRDB Bank Plc.

Mmojawapo wa quanyakazi-w.a Benki kihudumia wateja katika Wiki ya
Huduma kwa Wateja. Wiki ya Huduma kwa Wateja hutumika pia kupokea
maoni mbalimbali kutoka kwa wateja.

katika Picha

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt. Charles S. Kimei pamoja na
Naibu Mkurugenzi Mtendaji Uendeshaji na Huduma Kwa Wateja
Bw. Saugata Bandyopadhyay (wa kwanza kulia) wakikabidhi vifaa tiba
pamoja na madawa vyenye thamani ya shillingi Millioni 20, kwa Manispaa
ya Kinondoni, ikiwa ni mchango wa Benki katika mapambano dhidi ya
mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu.

Wafanyakazi wa Benki Tawi la Nyerere, Jijini Mwanza
walipotembelea kituo cha afya cha Mama wa Mungu

CXOB 7
BANK

The Bank that Listens



Muwanahisa Disemba, 2015

Kibonzo

Akha, usinichekeshe
Mzee mwenzangu, niyajue
wapi hayo?! Si unajua ile
redio yangu imeharibika?

Mhh! “*Malipo ya Hisa Stahili, ambazo sikuchukua? Yanalipwa kupitia
akaunti ya Benki?". Hii ni nini tena?! Nadhani huyu mwandishi amekoseal
Yaani waandishi wetu bwana? Mbona mimi sijapokea malipo yoyote?.

Baba Faida hebu njoo usome, nadhani macho yangu yanaona tofauti.
\\Hivi nasoma sawa kweli?.

Ni kweli Mzee mwenzangu. Malipo
ya Hisa Stahili yalifanyika tangu
tarehe 17 Agosti, 2015. Yaani kumbe

\ hujui?  Umeniacha hoi kweli.

Mie niliwasilisha anuani yangu
ya barua pepe na namba ya
simu kwa Katibu wa Benki.
Ninapata ujumbe kwenye simu
yangu ya mkononi mara tu

ﬁlipo ya Gawio yanapofanyika,

MwaneHisa
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Ni kweli unavyosema Mzee

mwanzangu. Nikiwa na akaunti ya Benki,
na kuwapatia Benki taarifa za namba yangu ya
simu na anuani ya barua pepe, nitaokoa gharama
kibao pamoja na muda ninaotumia kwenda
Posta mara kwa mara kufuatilia hundi

a kuchelewa kupata Gawio
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Mie naelekea mjini sasa hivi,
nakushauri tuongozane ili
ufungue akaunti ya Benki leo

MwanaHisa
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Na ile barua je? uliyoandikiwa na Benki Alaahll Kumbeee!
kukuombu uwasilishe namba ya akaunti Ndio maana waliniandikia ile Hehehehee! Usinichekgshe Hakika Wahenga
ya Bel"k'? ) barua kuomba niwatumie namba Mzee mwenzangu?! Ukifungua walisema majirto ni mjukuu
Duuh! Inaonekana wewe bado unalipwa ya akaunti ya Benki, namba ya akaunti ya Benki unarahisisha huia baada va kitend
Gawio kwa hundi kupitia Posta. Mwenzio i ; ; malipo ya Gawio lako uja baada ya kitendo,
malipo yangu yalishawekwa k\/\;enye simu pamoja Dﬂ anuant Xglbarua poy ) leo nimeamini.
. T pepe. Unajua nini?!
\akaun’rl ya Benki siku nyingi. Nilipitiwa f(abisaa! \
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Mie tena... hishaelewa
somo. Hata sichelewil Twende
nikafungue akaunti na kutuma
taarifa za namba yangu ya simu
na anuani ya barua pepe kwa
Katibu wa Benki leo leo.
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